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DIBAJI

Ninayo furaha na wajibu wa kuwasilisha
kwenu Watanzania wenzangu Dira ya Taifa
ya Maendeleo 2050 — Dira 2050. Huu ni
mpango thabiti, jumuishi na wenye maono
ya mbali, unaoakisi matarajio yetu ya pamoja
na mwelekeo wa kimkakati kwa kipindi cha
miaka ishirini na mitano ijayo.

Tangu Tanzania Bara ilipopata uhuru mwaka
1961, Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka
1964 na Muungano wa kihistoria uliounda
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe
26 Aprili 1964, tumeelekeza jitihada zetu
zote kwenye kutokomeza ujinga, maradhi na
umaskini na kuinua hali ya maisha ya watu wetu. Mwaka 2000, tulizindua Dira ya
Taifa ya Maendeleo ya 2025 — Dira 2025, ikiwa ni mwongozo wetu wa kwanza
wa muda mrefu wa maendeleo ya taifa letu. Dira hii ililenga kuibadilisha nchi yetu
kutoka uchumi wa kilimo wenye tija ndogo hadi kufikia uchumi wa kipato cha kati
unaochochewa na viwanda na unaozingatia maendeleo ya watu kama msingi wa
ustawi wa taifa.

Utekelezaji wa Dira 2025 ulikuwa wa mafaniko makubwa. Miongoni mwa mafanikio
hayo ni kuongezeka kwa kipato cha wastani cha kila Mtanzania takribani mara tatu,
kutoka dola za Marekani 453 mwaka 2000 hadi dola 1,277 mwaka 2023. Vilevile,
umri wa kuishi uliongezeka kutoka wastani wa miaka 51 mwaka 2000 hadi miaka
68 mwaka 2024. Tuliongeza fursa za upatikanaji wa elimu, huduma za afya, maiji
safi na salama, pamoja na ustawi wa jamii. Kutokana na umoja, mshikamano wa
kitaifa pamoja na nia thabiti, Tanzania imeendelea kuwa nchi ya amani na utulivu,
sifa ambazo ndiyo msingi wa mafanikio yetu.

Pamoja na mafanikio haya, ni dhahiri kuwa dunia inayotuzunguka inabadilika kwa
kasi kubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Mabadiliko haya yanachochewa
na mienendo mipya ya kimataifa, mageuzi makubwa ya teknolojia na matarajio
makubwa ya kizazi kipya chenye maarifa, nguvu, uthubutu na ari ya mabadiliko.
Katika muktadha huu, imetulazimu kuwa na dira mpya na yenye malengo makubwa
na ya muda mrefu kwa ajili ya nchi yetu.

Dira 2050 inaweka bayana azma yetu ya kuifikisha Tanzania kwenye ngazi ya
juu ya maendeleo, yaani kuwa nchi yenye uchumi wa kipato cha kati ngazi ya juu
utakaongozwa na maarifa na maendeleo ya viwanda.



Matarajio yetu ni kwamba, ifikapo mwaka 2050, pato la taifa litakuwa lenye thamani
ya dola za Marekani trilioni moja na wastani wa pato la mtu mmoja litakuwa na
thamani ya dola za Marekani 7,000 kwa mwaka.

Dira 2050 imejengwa juu ya msingi madhubuti wa utawala bora, amani, usalama
na utulivu ambavyo ni nguzo muhimu katika kuyafikia malengo yetu. Katika
kuendeleza msingi huu, tunatambua na kuheshimu utu wa kila mtu, pamoja na
kuthamini mchango wa nafasi ya kila mmoja katika jamii. Tunasimamia kwa dhati
demokrasia na utawala wa sheria, huku tukilinda haki na uhuru wa msingi wa
kila raia. Amani na umoja wetu ndiyo mhimili wa mshikamano wa kitaifa na ulinzi
wa uhuru wetu. Kwa kutambua wajibu wetu kwa vizazi vijavyo, tunalinda na
kusimamia utajiri wa rasilimali kwa manufaa ya sasa na baadaye. Vilevile, tunaenzi
na kuendeleza urithi wa utamaduni wetu ambao umejenga utambulisho wa taifa
letu na kuimarisha umoja na mshikamano.

Ni muhimu kutambua kuwa Dira 2050 siyo mpango wa serikali pekee, bali nimpango
wa kitaifa unaotokana na maoni na matarajio ya wananchi na wadau mbalimbali
wa maendeleo. Kwa msingi huo, Dira 2050 inaakisi matarajio ya pamoja kuhusu
mustakabali wetu na namna ya kuyafikia matarajio hayo.

[li kutimiza malengo ya Dira 2050, ni lazima tujenge utamaduni wa utekelezaji na
uwajibikaji, pamoja na kuzingatia weledi na ubunifu katika utendaji wetu. Hivyo,
natoa rai kwa wizara zote, taasisi za umma, sekta binafsi, asasi za kiraia, wadau
wa maendeleo, vyama vya ushirika na makundi ya kijamii kuhakikisha kuwa sera,
mipango na mikakati ya kisekta zinafungamanishwa na malengo ya Dira hii.

Kwa pamoja, tusonge mbele ili kuijenga Tanzania kuwa taifa jumuishi, lenye ustawi,
haki na linalojitegemea; na kuendelea kuwa taifa linaloheshimika duniani.

Rais wa Japfhuri ya Muungano wa Tanzania
17 Julai 2025



UTANGULIZI

Tanzania inatarajiwa kukamilisha rasmi utekelezaji
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, ifikapo Juni
2026. Kwa kuzingatia Kifungu cha 6(2)(b) cha Sheria
ya Tume ya Taifa ya Mipango ya mwaka 2023,
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, alilagiza Tume
ya Taifa ya Mipango kuandaa dira mpya itakayotoa
mwelekeo wa safari ya maendeleo ya Taifa kwa
kipindi cha miaka ishirini na tano ijayo. Kufuatia agizo
hilo, mchakato wa kuandaa Dira 2050 - ulianza rasmi
Aprili 2023.

Ili kuhakikisha kuwa dira mpya inabeba maono ya Watanzania, tarehe 9 Desemba
2023, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alizindua rasmi mchakato wa
kukusanya maoni ya wananchi na wadau mbalimbali wa maendeleo kuhusu Dira
2050. Timu ya wataalamu iliratibu maoni ya wadau kutoka makundi mbalimbali,
wakiwemo viongozi wa serikali, asasi za kiraia, wadau wa maendeleo, viongozi
wa dini, wanafunzi na wananchi kwa ujumla. Njia mbalimbali zilitumika kukusanya
maoni, ikiwemo tafiti za kaya, mahojiano kwa njia ya simu, mifumo ya kidijitali,
ujumbe mfupi wa simu ya mkononi, semina na makongamano.

Kwa kuzingatia maoni ya wananchi na wadau, historia na uzoefu wa utekelezaji
wa mipango ya maendeleo ya awali, pamoja na uzoefu wa nchi nyingine zilizopiga
hatua kubwa kimaendeleo, timu ya wataalamu iliandaa Rasimu ya Kwanza ya Dira
2050. Rasimu hiyo ilizinduliwa Zanzibar, tarehe 11 Desemba 2024 na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Aidha, uzinduzi wa Rasimu ya
Dira ulikwenda sambamba na uzinduzi wa awamu ya pili ya kukusanya maoni
ya wadau yaliyolenga kuboresha maudhui ya Rasimu hiyo ili kuhakikisha kuwa
inaakisi matarajio ya pamoja ya Watanzania.

Baada ya mchakato shirikishi wa awamu ya pili ya ukusanyaji wa maoni, Timu ya
Wataalam ilitoa rasimu ya mwisho ya Dira Machi 2025. Hatua iliyofuata ilihusisha
uchambuzi wa kina wa Rasimu hiyo ndani ya vyombo vya maamuzi vya Serikali.
Tarehe 22 Juni 2025, Baraza la Mawaziri lilidhinisha rasmi Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2050, kwa kifupi Dira 2050. Dira 2050 iliwasilishwa na kuridhiwa na
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 26 Juni 2025.

— Vi —



Msingi Mkuu wa Dira 2050 ni utawala bora, amani, usalama na utulivu. Dira hii
inajengwa na nguzo kuu tatu zinazoshabihiana kama ifuatavyo:

1. Uchumilmara, Jumuishi na Shindani: Nguzo hii inalenga kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya kipato cha kati ngazi ya juu kwa kuimarisha uwezo wa
kifedha, kuchochea ukuaji wa vyanzo bunifu vya ugharamiaji, na kuboresha
mazingira ya biashara na uwekezaiji.

2. Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii: Nguzo hii inalenga kujenga
rasilimali watu yenye ujuzi, maisha yenye staha, usawa na utu kwa
Watanzania, wanaotarajiwa kufikia zaidi ya milioni 118 ifikapo mwaka 2050.
Lengo hili linatarajiwa kufikiwa kupitia malezi na makuzi bora ya watoto,
elimu na mafunzo bora, huduma bora za afya kwa wote, nishati safi, pamoja
na mifumo jumuishi na thabiti ya hifadhi ya jamii. Nguzo hii inadhihirisha
dhamira ya taifa ya kujenga jamii jumuishi, inayozingatia usawa wa kijinsia,
mshikamano wa kitaifa na kupunguza tofauti za kimaendeleo kati ya mikoa
na makundi ya kijamii.

3. Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi: Nguzo
hii inalenga kuifanya Tanzania kuwa kinara kimataifa katika uhifadhi wa
mazingira kwa kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za asili na
kuimarisha uwezo wa Taifa wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

[li kufanikisha malengo haya, Dira 2050 imeainisha vichocheo vitano vya kimkakati
vya mabadiliko:

1. Usafirishaji Fungamanishi: Azma kubwa ni kuitumia vyema nafasi ya
kipekee ya Tanzania kijiografia ili kuijenga kuwa kitovu cha biashara na
usafirishaji kikanda kupitia uwekezaji wa kimkakati katika miundombinu
ya kisasa, mifumo ya biashara ya kidijitali, na kuimarisha ushirikiano wa
kikanda.

2. Nishati: Kujenga mfumo bora wa nishati safi ulio nafuu na wa kuaminika ili
kuchochea mageuziya kijamii na kiuchumi. Lengo la muda mrefu ni kuifanya
Tanzania kuwa muuzaji mkuu wa nishati nje ya nchi ifikapo mwaka 2050.

3. Sayansi na Teknolojia: Kuongeza uzalishaji na ukuaji wa uchumi kupitia
matumizi ya teknolojia bunifu, kuimarisha ekolojia ya mifumo ya uvumbuzi
na upatikanaji jumuishi wa teknolojia ya kidijitali.

4. Utafiti na Maendeleo: Kuimarisha mfumo wa uvumbuzi kwa kuchochea
ongezeko la uwekezaji angalau kufikia asilimia moja ya pato la Taifa,
kukuza ushirikiano baina ya taasisi za elimu ya juu na sekta ya viwanda,
pamoja na kuhakikisha ulinzi madhubuti wa haki miliki.

— Vil —



5. Mageuzi ya Kidijitali: Kupanua uelewa wa matumizi ya teknolojia ya kidijitali
na kuimarisha upatikana wake ili kuongeza ufanisi wa Serikali, kuwezesha
uchakataji wa takwimu kibiashara na kuhakikisha usimamizi wa mifumo ya
kidijitali unaozingatia maadili.

lli kuelekeza vyema jitihada za utekelezaji na uwekezaji, Dira 2050 imeweka
mfumo wa kutambua sekta za kipaumbele kwa kuzingatia vigezo vitano: uwezo wa
kuzalisha ajira, kuongeza mauzo ya bidhaa nje ya nchi, kuwa na uhusiano baina ya
sekta, uwezo wa kuongeza thamani katika bidhaa na mapato ya Serikali. Vigezo
hivi vitaiwezesha Tanzania kutumia kikamilifu fursa ilizonazo kwa maendeleo
endelevu.

Fursa iliyopo mbele yetu ni kubwa. Kwa idadi ya watu inayokadiriwa kufikia zaidi ya
milioni 118 ifikapo mwaka 2050, wengi wao wakiwa ni vijana, Tanzania ina uwezo
wa kujenga uchumi wenye thamani ya dola za Marekani trilioni moja. Uchumi huu
utaleta matokeo chanya katika maisha ya watu, kwa kuboresha ustawi wa familia
na kuimarisha maendeleo ya jamii.

Ninatoa shukrani za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kunipa heshima ya kuongoza mchakato
muhimu wa maandalizi ya Dira 2050. Nina matumaini makubwa kuwa Dira hii
itakuwa mwongozo muhimu wa mipango ya maendeleo ya nchi yetu, katika kipindi
cha robo karne ijayo.

Prof. Kitila Alexander Mkumbo
Wagziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji
17 Julai 2025






1. MUKTADHA

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi moja inayoundwa na Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar, ikiwa na ukubwa wa eneo la kilomita za mraba (km?) 948,740,
zikiwemo km? 61,500 za maziwa na mito. Tanzania ipo katika ukanda wa Afrika ya
Mashariki, katika ukanda wa Maziwa Makuu ikipakana na Kenya na Uganda kwa
upande wa kaskazini; Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo
kwa upande wa magharibi; Zambia, Malawi na Msumbiji kwa upande wa kusini; na
Bahari ya Hindi kwa upande wa mashariki. Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka
2022, ilionesha kuwa Tanzania ina watu milioni 61.7, na hivyo kuwa miongoni mwa
nchi zenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Aidha, kwa mujibu wa sensa hiyo,
asilimia 43 ya watu wote walikuwa na umri usiozidi miaka 15, kiwango kinachozidi
wastani wa nchi za bara la Afrika ambao ni asilimia 41.

Tanzania inasifika kwa utajiri wake wa tamaduni, mila na desturi mbalimbali
pamoja na ukarimu kwa wageni. Ikiwa ni makazi ya zaidi ya makabila 120, urithi wa
utamaduni wake unaonekana kupitia muziki wenye vionjo na midundo hai, ngoma,
sanaa na desturi zinazounganisha jamii. Kiswahili kama lugha ya taifa, imekuwa
nyenzo muhimu ya kukuza mshikamano, umoja na utambulisho wa taifa. Desturi
ya ukarimu imeipa Tanzania sifa kama nchi yenye amani na utulivu inayokaribisha
wageni, na hivyo kuweka msingi thabiti wa maendeleo endelevu.

Vilevile, Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa wa maliasili,
mabonde makubwa na ardhi yenye rutuba. Nchi hii ina vivutio mashuhuri vya utalii
duniani, ikiwa ni pamoja na Mlima Kilimanjaro, Hifadhi ya Serengeti, magofu ya
kihistoria ya Kilwa, fukwe za kuvutia na visiwa vya Zanzibar. Zaidi ya vivutio hivi
vya asili, Tanzania ni kitovu muhimu cha historia ya mwanadamu, ambapo Bonde
la Olduvai ndani ya Hifadhi ya Ngorongoro ni ushahidi wa urithi wa pamoja wa asili
ya binadamu, likihifadhi mabaki ya baadhi ya watu wa kale yaliyokadiriwa kuwa na
umri wa kati ya miaka milioni 1.8 na milioni 2.1.

Safari ya Maendeleo Baada ya Uhuru

Mwaka 2024 Tanzania iliadhimisha miaka 60 tangu kuasisiwa kwake, kufuatia
kuungana kwa nchi mbili zilizokuwa huru, Tanganyika na Zanzibar. Tukio hili
muhimu linaakisi miongo sita ya maendeleo thabiti na himilivu, kuanzia uhuru wa
Tanganyika mwaka 1961, na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964.

Safari ya Tanzania ya kuwa taifa huru iliongozwa na dhamira ya dhati ya kujenga
usawa, udugu na uhuru, chini ya uongozi mahiri wa Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, Rais wa kwanza wa Tanganyika na Sheikh Abeid Amani Karume, Rais wa
kwanza wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. Viongozi hawa walijenga mshikamano
na kuondoa tofauti za kikabila, kitamaduni na kidini. Maono haya ya umoja yalizidi
kuimarika kufuatia uamuzi wa kukifanya Kiswahili kuwa lugha ya taifa, hatua
iliyoleta utambulisho wa pamoja na kudumisha mshikamano wa kijamii.



Sera za awali za maendeleo zililenga kupambana na maadui watatu wa maendeleo
ambao ni umaskini, ujinga na maradhi. Katika sera hizi, serikali iliweka msisitizo
katika kujenga jamii shirikishi kwa kutoa elimu na huduma za afya kwa wote,
sambamba na kuanzisha mipango ya maendeleo ya jamii. Mnamo mwaka 1967,
Tanzania ilitangaza Azimio la Arusha lililotoa mwelekeo wa uchumi na maendeleo
kwa kufuata misingi ya Ujamaa na Kujitegemea. Azimio la Arusha liliweka nguzo
ya mshikamano wa kitaifa uliojengwa juu ya misingi ya usawa, uadilifu, haki,
mshikamano na kujitegemea. Katika kipindi cha utekelezaji wake, Tanzania ilipata
mafanikio makubwa katika kupanua huduma za afya, elimu, maji na usafi wa

Katikati ya miaka ya 1970, Tanzania ilikumbwa na changamoto kubwa za
kimaendeleo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa sera za Ujamaa kwa lengo la
na serikali, ulianza kudorora. Hii ilitokana na usimamizi hafifu, ukosefu wa
miundombinu na uzalishaji mdogo kwenye sekta ya kilimo, hali iliyosababisha
Kwa upande mwingine, kuporomoka kwa mapato ya mauzo ya hje yatokanayo na
mazao ya biashara kama vile kahawa, pamba na mkonge, kuliifanya nchi ianze
kutegemea zaidi mikopo ya kigeni.

Aidha, katika kipindi hiki, Tanzania ilikumbwa na mdororo mkubwa wa kiuchumi
uliosababishwa na kuyumba kwa uchumi wa dunia, na vita vya Kagera dhidi ya
utawala wa kifashisti wa nduli Idi Amin nchini Uganda (1978 —-1979). Vita hiyo
iliongeza mzigo kwenye bajeti ya Taifa, ambapo Serikali ililazimika kuelekeza
rasilimali nyingi kwenye sekta ya ulinzi badala ya maendeleo. Wakati huo huo,
mgogoro wa mafuta wa dunia katika miaka ya 1970 ulisababisha kupanda kwa
gharama za uagizaji bidhaa, hali iliyochochea mfumuko wa bei na kudhoofisha
zaidi uchumi mchanga wa Tanzania. Kufikia miaka ya 1980, deni la Taifa lilizidi
kuongezeka sambamba na kupungua kwa akiba ya fedha za kigeni, hali iliyofanya
uchumi kuzidi kuzorota.

Wakati ikiendelea kukabiliana na hali hiyo, Tanzania ilishinikizwa kutekeleza
mageuzi ya kiuchumi kutoka Shirika la Fedha Duniani na Benki ya Dunia. Katikati
ya miaka ya 1980, yalifanyika mabadiliko makubwa ambapo Tanzania ililazimika
kuingia kwenye mfumo wa soko huria. Katika mazingira haya, mashirika ya umma
yalibinafsishwa, hatua zikachukuliwa kuweka mazingira bora zaidi ya ukuaji
wa sekta binafsi na kupunguza usimamizi wa serikali katika uchumi. Mageuzi
haya yalibadili kwa kiasi kikubwa mwelekeo wa kiuchumi na ikawa mwanzo wa
kujifungamanisha na mifumo ya soko huria. Pamoja na hatua hizi kuonekana
kama ndiyo ingekuwa dawa ya matatizo ya kiuchumi ya wakati huo, zilijitokeza
changamoto nyingine nyingi za kijamii na kiuchumi.

Mabadiliko yaliyofanyika katika sera za uchumi yaliambatana na mageuzi ya
kisiasa, ikiwa ni pamoja na kurejea kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka



1992, na hivyo kufungua ukurasa mpya katika siasa za Tanzania. Jambo hili lilikuza
demokrasia, ushirikishwaji wa kisiasa wa wananchi na kuimarisha asasi za kiraia.
Juhudi hizi ziliweka msingi wa kuhamasisha ushiriki mkubwa zaidi wa wananchi
katika masuala ya utawala.

Katika medani za kimataifa, Tanzania imekuwa nguzo muhimu ya harakati za
ukombozi wa Bara la Afrika, ikijulikana kwa kuhimiza na kuchangia kuwepo kwa
amani, utulivu na mshikamano wa kikanda. Chini ya uongozi mahiri wa Mwalimu
Julius K. Nyerere, Tanzania ilitoa hifadhi na mafunzo kwa wapigania uhuru
waliopambana dhidi ya ukoloni na ubaguzi wa rangi Kusini mwa Afrika.

Kwa kuzingatia hadhi yake katika harakati za ukombozi, Tanzaniaimekuwa muhimili
katika kuleta muafaka wa siasa za kikanda. Jiji la Dar es Salaam limekuwa kitovu
na alama ya mshikamano baina ya nchi za Afrika, likiashiria jukumu muhimu la
Tanzania katika mapambano dhidi ya ukoloni. Kadhalika, Tanzania imeendelea
kuwa mshirika mkuu katika usuluhishi wa migogoro katika nchi jirani na kuchangia
juhudi za ujenzi wa amani katika Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Pamoja na kuongoza harakati za ukombozi, Tanzania imekuwa mstari wa
mbele katika kuimarisha ushirikiano wa kikanda, ikichangia kwa kiasi kikubwa
kuanzishwa kwa jumuiya za kikanda kama Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Afrika
Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika. Kupitia jumuiya hizi,
Tanzania imeshiriki kukuza ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara na kuendeleza
miundombinu ya kikanda, ikiwemo usafirishaji na nishati.

Kama mwanachama wa Umoja wa Afrika na mtetezi imara wa ushirikiano wa nchi
zinazoendelea ulimwenguni (South-South Cooperation), Tanzania imekuwa mstari
wa mbele kutatua migogoro, kutetea haki za binadamu na kuchangia maendeleo
endelevu. Ukarimu wake wa kuwahifadhi mamilioni ya wakimbizi unaakisi azma
yake isiyoyumba ya kuendeleza utulivu wa kikanda, ustawi wa pamoja na
mustakabali endelevu kwa Afrika.

Diraya Taifa ya Maendeleo 2025

Katika kujiwekea mipango thabiti ya maendeleo, mwaka 2000 Tanzania ilizindua
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, ambayo ililenga kulijenga taifa kuwa nchi ya
kipato cha kati. Maeneo ya kipaumbele yalikuwa ni kilimo cha kisasa, viwanda,
miundombinu na teknolojia. Dira 2025 imeleta mabadiliko makubwa katika maisha
ya watu, ukuaji wa uchumi, na utawala, huku kukiwa na ongezeko la ushiriki wa
wanawake katika siasa na uchumi.

Tangu kuzinduliwa mwaka 2000, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 imekuwa
nyenzo muhimu katika kusukuma mbele maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini
Tanzania. Msingi wa mafanikio haya umejengwa juu ya misingi ya amani, utulivu
na umoja wa kitaifa, hali iliyowezesha utekelezaji wa sera, kuvutia uwekezaji, na
kuimarisha mshikamano wa kitaifa.



Katika nyanja za kiuchumi, Tanzania ilidumisha kasi ya ukuaji endelevu,
ambapo pato halisi la taifa liliongezeka kwa wastani wa asilimia 6.2 kwa mwaka
kati ya mwaka 2000 na 2024. Mfumuko wa bei ulidhibitiwva na kuendelea kubaki
ndani ya lengo la tarakimu moja, hatua iliyosaidia kuleta utulivu wa uchumi na
kuongeza uwezo wa wananchi kumudu gharama za maisha. Wakati huohuo, pato
la mtu mmoja lilikua na kufikia wastani wa dola za Marekani 453 mwaka 2000
hadi dola 1,277, mwaka 2023. Vilevile, kiwango cha umasikini uliokithiri kilipungua
kutoka asilimia 36 mwaka 2000 hadi asilimia 26 mwaka 2024. Mafanikio haya
yaliiwezesha Tanzania kufikia hadhi ya nchi ya kipato cha kati cha chini mwezi
Julai 2020.

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni: kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi
kutoka miaka 51 mwaka 2000 hadi miaka 68 mwaka 2024; kupungua kwa vifo
vinavyotokana na uzazi kutoka 750 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2000 hadi
104 mwaka 2022. Upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama umeongezeka kwa

watoto shule za msingi umefikia asilimia 98 mwaka 2024, sambamba na ongezeko
kubwa la wanaojiunga na elimu ya sekondari. Aidha, jitihada za kupambana na
rushwa zimeimarika, na ukuaji wa sekta ya viwanda umechangia kuongezeka kwa
mauzo ya bidhaa nje ya nchi kutoka dola milioni 43.1 mwaka 2000 hadi dola bilioni
1.4 mwaka 2024. Kwa ujumla, utekelezaji wa Dira 2025 umeimarisha msingi wa
maendeleo ya watu, uchumi wa taifa na mwelekeo wa ustawi jumuishi unaozingatia
maslahi ya Watanzania wote.

Hata hivyo, pamoja na mafanikio hayo, Tanzania haikufanikisha kikamilifu malengo
yote ya Dira 2025. Ingawa nchi ilifikia hadhi ya uchumi wa kipato cha kati ngazi
ya chini na pato la mtu mmoja liliongezeka, haikufikia lengo la kuwa na wastani
wa pato la mtu mmoja wa dola za Marekani 3,000 kwa mwaka. Vilevile, licha
ya ukuaji wa uchumi wa kiwango cha kuridhisha, maendeleo hayakujumuisha
ipasavyo wananchi wote, wala kuleta manufaa kwa usawa. Kasi ya ukuaji
wa uchumi haikwenda sambamba na matarajio ya kupunguza umasikini kwa
kiwango kilichohitajika. Idadi kubwa ya wananchi, hususan wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu, bado wameendelea kujikimu kupitia sekta isiyo rasmi, hali
inayowakosesha fursa stahiki za kiuchumi na kijamii.

Kutokufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa kulichangiwa na sababu mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na mdororo wa uchumi wa dunia mwaka 2008; migogoro ya
kisiasa na kiuchumi katika mataifa mbalimbali; athari za mabadiliko ya tabianchi;
janga la UVIKO 19; na mabadiliko ya sera za nchi washirika wa maendeleo. Aidha,
mabadiliko ya mara kwa mara ya sera na miundo ya taasisi yalichangia ukosefu
wa utulivu katika miongozo ya serikali na kudhoofisha utekelezaji wa mipango na
miradi ya maendeleo. Changamoto nyingine ni pamoja na uhaba wa fedha kwa ajili
ya kugharamia utekelezaji wa Dira; na kutokuwepo kwa mpango elekezi wa muda
mrefu kwa miaka kumi ya awali ya utekelezaji wa Dira 2025. Sababu nyingine
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ni pamoja na: elimu na ujuzi usiokidhi mabhitaji ya soko la ajira; kutokutumia
kikamilifu fursa za maendeleo ya sayansi na teknolojia katika shughuli za kijamii
na kiuchumi; miundombinu duni na mipangomiji isiyokidhi mahitaji; utegemezi wa
vyanzo vya nhishati visivyo na uhakika; na kasi ndogo ya ukuaji wa sekta ya kilimo
ambayo imeendelea kukua chini ya asilimia 4, hali iliyoathiri jitihada za kupunguza

Dira 2025 inatarajiwa kukamilika rasmi mwezi Juni 2026. Kufuatia ukomo huu na
mabadiliko ya kasi ya kiuchumi na kijamii duniani, na maendeleo ya kiteknolojia,
kuna haja ya kuandaa Dira mpya ya Taifa ya Maendeleo itakayoendeleza mafanikio
ya Dira 2025 na itakayoendana na mabadiliko ili kutoa mwelekeo wa maendeleo
ya nchi. Kwa kuzingatia masharti ya Kifungu cha 6(2)(b) cha Sheria ya Tume ya
Mipango ya Mwaka 2023, Tume ya Taifa ya Mipango inawajibika kuandaa dira ya
taifa ya maendeleo pamoja na mipango ya maendeleo ya muda mrefu, ya kati na
ya muda mfupi, na pia kuhakikisha usimamizi wa utekelezaji wake kwa ufanisi.

Tanzania ya Mwaka 2050

Ifikapo mwaka 2050, Tanzania itakuwa nchi ya mfano katika ustahimilivu, ubunifu,
ustawi na diplomasia barani Afrika na duniani, ikichochewa na rasilimali zake,
miundombinu imara na nguvukazi mahiri na yenye motisha. Inatarajiwa kuwa
nchi yenye kipato cha kati ngazi ya juu, ikiwa na pato la taifa lenye thamani ya
dola za Marekani trilioni moja na wastani wa pato la mtu mmoja lenye thamani ya
dola za Marekani 7,000 kwa mwaka. Uchumi wake utakuwa shindani na mseto,
unaotegemea viwanda na ukichagizwa na nguvukazi yenye maarifa na ujuzi.

lli kufanikisha Dira hii, yanahitajika mabadiliko ya haraka na ya kina, yakiwemo
mazingira wezeshi ya uwekezaji na biashara, kilimo chenye tija zaidi, umeme wa
uhakika, kuendeleza ujenzi mkubwa zaidi wa miundombinu ya kisasa, nguvukazi
yenye ujuzi na mageuzi ya kidijitali ya kiwango cha juu. Kijiografia, Tanzania
ipo katika eneo la kimkakati na ina nafasi nzuri ya kuwa kitovu cha biashara ya
usafirishaji na kufikia masoko ya kikanda. Vilevile, Tanzania inabaki kuwa miongoni
mwa nchi zenye amani na utulivu barani Afrika, ikiwa na uzoefu wa kujenga umoja
wa kitaifa na maelewano bila kujali tofauti za kidini, kisiasa, kikabila, kijinsia au
kikanda.

Katika muktadha huu, dhamira kuu ni kujenga taifa lenye nguvukazi iliyoelimika,
yenye ujuzi ha maono, ambayo itafanikisha maendeleo endelevu. Nguvukazi hii
itajengwa katika misingi ya ubunifu, ujasiriamali na uwajibikaji. Kwa kutambua
kwamba wanawake na vijana ni sehemu kubwa ya idadi ya watu na ni nguzo
muhimu katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, Dira 2050 inaweka kipaumbele
cha ushiriki wa makundi haya katika maendeleo, kwa kutumia vipaji, uwezo na ari
yao katika kufanikisha ukuaji wa kiuchumi na maendeleo jumuishi.



Sekta binafsi ina nafasi kubwa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, hivyo
Dira 2050 inalenga kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini kwa
kuiwezesha sekta hiyo kuwa imara na shirikishi ili kuendeleza uvumbuzi, ubunifu
na ukuaji endelevu. Dira hii pia inalenga kufanya mabadiliko na mageuzi makubwa
katika sekta binafsi huku ikitoa fursa sawa za kiuchumi kwa wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu. Kwa kuzingatia mafanikio na uzoefu uliopatikana kutoka Dira
2025, Dira 2050 inalenga kuiwezesha Tanzania kutumia rasilimali zake kikamilifu
ili kujiletea maendeleo na hivyo kuwa taifa lenye nguvu kiuchumi barani Afrika na
kwingineko.

Ifikapo mwaka 2050, Tanzania inalenga kuendelea kuongoza kikanda na kimataifa
kupitia utekelezaji wa sera yake ya mambo ya nje, hususan masuala ya ulinzi,
usalama na amani. Kama mpatanishi wa kuaminika na kupitia ushiriki wake
katika michakato ya amani katika Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika na Jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania itaimarisha ushawishi
wake wa kidiplomasia na kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi. Dhamira yake ya
kudumisha amani itachochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kuvutia uwekezaji
wa kimataifa na kuchangia ustawi wa maendeleo ya Bara la Afrika na dunia kwa
ujumla.

Kuelekea mwaka 2050, Tanzania itakumbana na mabadiliko makubwa ya kijamii,
kiuchumi na kimazingira. Mabadiliko hayo ni pamoja na ongezeko la kasi ya ukuaji
wa miji, mabadiliko ya muundo wa idadi ya watu kwa mujibu wa rika, athari za
mabadiliko ya tabianchi, kuibuka kwa teknolojia bunifu zinazobadili kwa haraka
mazingira ya maisha na biashara, pamoja na mivutano ya kijiopolitiki katika ngazi
ya kimataifa. Mabadiliko haya yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa mwelekeo wa
maendeleo ya taifa.

Mabadiliko katika muundo wa idadi ya watu kiumri yataleta changamoto mbili kuu,
kwa upande mmoja, kuongezeka kwa idadi ya wazee kutasababisha upungufu wa
nguvukazi; kwa upande mwingine, idadi kubwa ya vijana itaongeza mabhitaji ya ajira
mpya. Kwa kuwa Tanzania ina idadi kubwa ya vijana, na ikizingatiwa mchango wao
katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kuna haja ya kuweka mikakati madhubuti
ya kuwaendeleza na kutumia ipasavyo rasilimali hiyo.

Kutokana na ukuaji miji na maendeleo ya kiteknolojia, Tanzania itahitaji ubunifu
wa hali ya juu ili kujenga ujuzi, kuwa na mipango miji endelevu na matumizi sahihi
ya teknolojia. Mivutano ya Kkijiopolitiki itakayotokana na utaifa na kugombania
rasilimali, itachagiza kuwepo kwa mfumo mpya wa kujenga amani na ushirikiano wa
kimataifa. Hivyo, itakuwa muhimu kuimarisha uhusiano kati ya nchi zilizoendelea
na zinazoendelea, pamoja na kuendeleza ushirikiano wa kikanda katika masuala
ya kiuchumi, kama vile jumuiya iliyoanzishwa na nchi za Brazili, Urusi, India, China,
na Afrika ya Kusini (BRICS).



Wakati huo huo, usalama mitandaoni utakuwa hatarini kutokana na ongezeko la
matumizi ya akili unde na upotoshaji wa taarifa mitandaoni. Hali hiiitaongeza tabaka
jipya la changamoto, na hivyo itahitajika mikakati thabiti ya kuweka uwiano kati ya
ulinzi wa maslahi ya nchi na matumizi ya fursa chanya zitokanazo na mageuzi ya
kasi ya kiteknolojia. Pamoja na changamoto hizi zitakazokuwa na taathira kwa
maendeleo ya jamii, itakuwa ni fursa ya pekee ya kuachana na mitindo kazi ya
zamani ili kuzingatia teknolojia za kijani na kuanzisha biashara, viwanda na sekta
mpya shindani.

Tanzania itakuwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na changamoto zozote za
kimaendeleo, kwa kuweka mipango himilivu, kuwa na mikakati ya kuangalia
mbele na kufanya mabadiliko makubwa ya kimtazamo. Itaweza pia kutumia fursa
zitakazojitokeza kuchochea maendeleo endelevu jumuishi na yenye usawa.
Vilevile, Tanzania itanufaika na nguvukazi ya vijana na utajiri wake wa asili, huku
ikitumia nyenzo hizo kuchangia malengo endelevu ya dunia na kukuza ustawi wa
nchi.



2. DIRA
Taifa Jumuishi Lenye Ustawi, Haki na Linalojitegemea

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 inaanzisha safari ya mabadiliko makubwa, ili
ifikapo katikati ya karne ya 21 Tanzania iwe Taifa lenye ustawi, usawa na uwezo
wa kujitegemea. Msingi wa Dira hii ni maendeleo ya watu yanayochochewa na
uchumi imara, wenye ushindani na kipato cha juu, ili kuinua viwango vya maisha
ya wananchi na kuondoa umasikini. Kufikia mwaka 2050, Tanzania inalenga kuwa
kitovu cha viwanda katika ukanda wa mashariki na kusini mwa Afrika, ikiwa na
uchumi jumuishi na shindani, unaostahimili misukosuko. Taifa hili litakuwa na
nguvukazi yenye ujuzi wa hali ya juu, jamii inayothamini na kuhifadhi mazingira,
inayozingatia misingi ya usawa wa kijamii, ustawi kwa wote na maendeleo endelevu
kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Dira 2050 hii imejengwa juu ya msingi wa historia ya maendeleo ya taifa katika
miongo iliyopita, sambamba na mafanikio yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa
Dira 2025, hususan katika mapambano dhidi ya umaskini, maradhi na ujinga.
Mafanikio haya yameweka msingi thabiti wa kuandaa mwelekeo wa baadaye wa
maendeleo ya nchi, kwa kuzingatia mahitaji na fursa mbalimbali. Kwa kuzingatia
historia yake ya amani na utulivu, nafasi ya kimkakati kijiografia, utajiri wa maliasili
na maendeleo ya sayansi na teknolojia, hususan teknolojia bunifu zinazoleta
mabadiliko ya haraka, Dira 2050 inaweka mikakati thabiti ya mageuzi ya kiuchumi
na kijamii. Lengo ni kuifanya Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa viwanda, yenye
weledi, kipato cha kati ngazi ya juu, unaofikia thamani ya dola za Marekani trilioni
moja, na wastani wa pato la mtu mmoja lenye thamani ya dola za Marekani 7,000
kwa mwaka.

Dira 2050 inalenga kuwa na jamii yenye mshikamano na utangamano ambayo
watu wake wanaishi kwa haki, amani na kuheshimiana. Dira hii pia inalenga kuwa
na wananchi wenye maarifa na ujuzi unaohitajika katika karne ya 21, ili waweze
kushiriki kikamilifu katika shughuli za maendeleo, wakijitegemea na kuboresha
maisha yao.

Dira 2050 inaweka dhamira ya kujenga uhimilivu wa taifa, kama msingi wa
kukabiliana na mabadiliko yanayotokea duniani, na kufanikisha maendeleo
endelevu. Miji na miji midogo inayochipukia inakuwa kwa kasi ambayo haijawahi
kushuhudiwa. Ukuaji huo unatoa fursa za kukuza uchumi na kuboresha hali ya
maisha. Hata hivyo, ukuaji huu unahitaji mipango madhubuti, jumuishi na shirikishi,

mazingira.

Dira hii imeweka msisitizo mahsusi wa kuimarisha haki za binadamu, usawa wa
kijinsia, na kuwawezesha vijana pamoja na watu wenye ulemavu. Masuala haya



yanaakisi misingi ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ni nguzo
muhimu katika kufanikisha malengo ya maendeleo jumuishi na endelevu. Aidha,
Dira inaweka azma ya Tanzania kuendelea kuwa mshirika mwaminifu, mwenye
mchango chanya katika majukwaa ya maendeleo ya kikanda na dunia kwa ujumla.

2.1. Misingi ya Dira

Dira 2050 inaongozwa na misingi ifuatayo:

I 1. Demokrasia, Haki na Uhuru

Kila mtu anafurahia uhuru, ulinzi wa maisha yake na haki zote za
msingi zilizowekwa kikatiba, zinazosimamiwa na mahakama zilizo huru,
zinazozingatia makundi yote ya jamii wakiwemo wanawake, vijana, watu
wenye ulemavu na wazee.

2. Utu
Kila mtu anastahili kuheshimiwa na kuthaminiwa utu wake, kulindwa na
kuhakikishiwa faragha yake.

I 3. Amani na Umoja

Kila mtu anadumisha amani, umoja na mshikamano kama msingi wa
maendeleo, anathamini na kulinda Muungano wetu kama tunu ya taifa,
ambapo watu wote wanaheshimiana, na kuchangia katika kufanikisha
malengo ya pamoja ya kitaifa.

Haki ya nchi kumiliki kikamilifu na kutumia utajiri na rasilimali zake kwa
manufaa ya Taifa na ustawi wa wananchi wake.

I 5. Utamaduni na Maadili ya Taifa

Taifa linalohifadhi, kukuza na kulinda maadili na tamaduni chanya kwa
lengo la kuimarisha umoja na utambulisho wa kitaifa kwa manufaa ya
vizazi vya sasa na vijavyo.




2.2.

Malengo na Shabaha

Dira 2050 inalenga kufikia malengo na shabaha zifuatazo:

Lengo Na. 1: Uchumi wa kipato cha kati ngazi ya juu, ulio mseto, himilivu,
jumuishi na shindani.

*@

10.

Shabaha

Nchi ya kipato cha kati ngazi ya juu, unaofikia thamani ya dola za Marekani
trilioni moja, na wastani wa pato la mtu mmoja lenye thamani ya dola za
Marekani 7,000 kwa mwaka.

Kutokomeza umaskini uliokithiri kwa makundi yote.

Kuwa mzalishaji mkuu wa chakula barani Afrika na miongoni mwa nchi
kumi bora duniani.

Na. 2: Maisha bora na ustawi kwa wote.
Shabaha

Mtanzania anaishi kwa wastani wa miaka 75, akifurahia maisha bora na
afya njema.

Watoto wote wa kike na wa kiume wanapata malezi na makuzi bora ya
utotoni,huku angalau asilimia 90 ya watoto wote wanafikia hatua stahiki za
ukuaiji ifikapo umri wa miaka mitano.

Kutokomeza vifo vya wajawazito, watoto wachanga na watoto wenye umri
wa chini ya miaka mitano.

Huduma bora za afya kwa wote.
Mfumo bora na jumuishi wa elimu na mafunzo katika ngazi zote.

Watoto wote wa kike na wa kiume wana fursa sawa za kupata elimu ya
awali yenye kujenga msingi imara kwa ajili ya kujifunza na kujielimisha bila
ukomo.

Watanzania wote wanapata elimumsingi bora na angalau asilimia 25
wanapata elimu ya juu.

Upatikanaji wa huduma jumuishi za hifadhi ya jamii kwa wote.

Upatikanaji sawia wa maji safi na salama, huduma za usafi wa mazingira
na nishati safi.

Angalau asilimia 50 ya Watanzania wana ajira zenye staha katika sekta
rasmi.



11. Kuongezeka kwa matumizi ya nishati ya umeme kufikia wastani kwa
mwaka wa 3,000 Kwh kwa kila mtu.

12. Tanzania kuwa kinara barani Afrika na miongoni mwa nchi kumi bora
duniani katika kupunguza pengo la kijinsia kwa angalau asilimia 85.

Lengo Na. 3: Taifa linalohifadhi na kutumia rasilimali za asili kwa ufanisi,
uendelevu natija, na linalostahimili mabadiliko ya tabianchi.

,.@ Shabaha

1. Kuwa na viwango vya juu vya uhifadhi wa mazingira na uhimilivu wa
mabadiliko ya tabianchi na kuifanya Tanzania kuwa kati ya nchi kumi bora
barani Afrika.

Lengo Na. 4: Jamii yenye umabhiri na ujuzi wa kutumia teknolojia za kidijitali
katika kuchochea ubunifu na kuongeza ushindani wake kimataifa.

-@ Shabaha

Jamii yenye umahiri wa kidijitali, ambapo angalau asilimia 70 ya wananchi
wanatumia TEHAMA.

2. Zaidi ya asilimia 80 ya huduma za serikali zinapatikana kupitia mifumo ya
kidijitali salama na jumuishi.

2.3. Muundo wa Dira

Dira 2050 imejengwa juu ya msingi wa utawala bora, amani, usalama na utulivu,
unaotokana na mfumo imara wa kikatiba, utawala wa sheria na haki za binadamu.
Tanzania imejizatiti kuboresha taasisi za kidemokrasia, kupambana na rushwa na
kuhakikisha kunakuwa na uadilifu na uwajibikaji katika nyanja zote, zikiwemo sekta
za umma na binafsi. Lengo ni kujenga utulivu unaohitajika katika kuvutia uwekezaji
na kupata maendeleo ya muda mrefu.

Dira ina nguzo kuu tatu - Uchumi Imara, Jumuishi, na Shindani; Uwezo wa Watu
na Maendeleo ya Jamii; na Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko
ya Tabianchi. Nguzo hizi zinatoa mwelekeo na nyenzo muhimu kwa utekelezaji wa
vipaumbele vya maendeleo ya Tanzania kuelekea mwaka 2050.

Nguzo ya kwanza, Uchumi Imara, Jumuishi, na Shindani inalenga kuifanya
Tanzania kuwa kinara wa uchumi katika Afrika mashariki na bara la Afrika kwa
ujumla. Lengo hili litafikiva endapo kutakuwa na utulivu wa uchumi jumla,
uendelevu wa sera za kifedha, kubuni vyanzo mbadala vya mapato na kuweka
mazingira ya uwekezaji yanayotabirika. Hatua nyingine ni kukuza wajasiriamali wa
ndani, kuboresha mazingira ya biashara, kuimarisha uwezo wa wadau wa sekta ya
biashara na kukuza ushirikiano wa kikanda na kimataifa.



Nguzo ya pili, Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii, inajikita katika kujenga
jamii yenye afya, elimu bora na mshikamano. Vipaumbele vya nguzo hii ni elimu
bora inayolingana na mabhitaji ya kijamii na kiuchumi kwa wakati uliopo. Msisitizo
wa pekee unahitajika kwenye masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati.
Muhimu pia ni huduma bora za afya kwa wote, upatikanaji wa maiji safi na salama
na usafi wa mazingira na nishati. Ujenzi wa jamii jumuishi, hususan kwa makundi
yaliyoachwa nyuma, kukuza maadili na kuimarisha umoja wa kitaifa ni sehemu
muhimu ya nguzo hii.

Nguzo ya tatu, Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko ya
Tabianchi, inalenga kuimarisha usimamizi na matumizi endelevu ya maliasili za
taifa. Nguzo hii inalenga pia kudhibiti uharibifu wa mazingira na kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi, kuhifadhi bioanuai, ardhioevu na vyanzo vya maji, kudhibiti
uchafuzi wa mazingira, usimamizi bora wa ardhi na uhimilivu wa mabadiliko ya
tabianchi. Nguzo hii inakwenda sambamba na Malengo Endelevu ya Dunia na
hivyo kuimarisha uongozi wa Tanzania katika kutetea uhifadhi wa mazingira.

Dira 2050 inabainisha maeneo matano ambayo ni vichocheo vya kuharakisha
utekelezaji wake. Vichocheo hivyo ni usafirishaji fungamanishi, sayansi na
teknolojia, utafiti na maendeleo, mabadiliko ya kidijitali na nishati.

m Usafirishaji Fungamanishi utaifanya Tanzania kuwa kitovu cha
biashara kikanda. Lengo hili litafanikiwa kwa kuboresha na kuunganisha
miundombinu kama reli, bandari, anga na barabara ili kuongeza
ufanisi katika usafirishaji wa bidhaa, huduma na watu, sambamba na
kuimarisha mifumo ya kisheria na kodi na kuongeza weledi katika utoayji
wa huduma.

m Upatikanaji wa Nishati ya uhakika utachochea ustawi wa jamii na
maendeleo ya kiuchumi kwa kutoa suluhisho la kuaminika na nafuu ili
kuchochea ukuaji wa viwanda, na kuongeza tija.

m  Matumizi ya Sayansi na Teknolojia yatasaidia kuongeza ufanisi na
tija katika uzalishaji na kuchochea mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.
Hili litafanikiwa kwa kuwekeza kwenye uvumbuzi, hasa kwenye sekta
muhimu kama vile kilimo, afya na viwanda.

m Utafiti na Maendeleo utachochea uvumbuzi na upatikanaji wa taarifa
muhimu kwa ajili ya kufanya maamuzi sahihi na kwa maendeleo ya
kisekta. Kipaumbele kitawekwa kwenye ushirikiano kati ya taasisi za
elimu ya juu, vituo vya utafiti, sekta ya viwanda, kilimo na uzalishaji, ili
kuongeza tija na maendeleo endelevu.

m  Mageuzi ya Kidijitali yatachochea matumizi ya teknolojia ili kuboresha
utoaji wa huduma, kuimarisha utawala bora, na ukuaji wa uchumi, huku
yakipanua wigo wa ushiriki wa wananchi katika shughuli za kimaendeleo.
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Kwa ujumla, Dira 2050 inatambua umuhimu wa sekta zenye uwezo mkubwa wa
kuleta mabadiliko kufikia malengo ya kiuchumi na kijamii. Sekta hizo zitapewa
kipaumbele ili kukuza ajira, kuongeza mauzo ya nje na kuchochea ukuaji wa sekta
nyingine, pamoja na kuchangia katika masoko ya ndani na nje. Baadhi ya sekta
zenye fursa za kuleta mageuzi kuelekea 2050 ni kilimo, utalii, viwanda, ujenzi na
mali isiyohamishika, madini, uchumi wa buluu, michezo na ubunifu, huduma za
kifedha na sekta ya huduma. Mchoro ufuatao ni muhtasari wa muundo wa Dira
2050.

Taifa Jumuishi Lenye Ustawi, Haki na Linalojitegemea

Uwezo wa Uhifadhi wa

[ Sekta za | Watu na Mazingira na ' Vichoch |

. Mageuzi | - Ustahimilivu chocheo

\ geu / Maendeleo ot \

\.__\ VEREull Mabadiliko \ //,.
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Utawala, Amani, Usalama na Utulivu

Muundo wa Dira 2050



3. MSINGI MKUU WA DIRA
Utawala, Amani, Usalama na Utulivu

Dira 2050 imejengwa juu ya msingi mkuu wa utawala bora, amani, usalama na
utulivu. Msingi huu unajumuisha hatua muhimu za kuheshimu Katiba, utawala
wa kidemokrasia, mgawanyo wa madaraka na utamaduni wa kisiasa unaokuza
ushirikishwaji na umoja wa kitaifa. Dira 2050 inasisitiza utawala wa sheria, ulinzi
wa haki na uhuru wa msingi, usalama wa watu, pamoja na uimara wa asasi za
kiraia. Masuala yenye umuhimu wa kipekee ndani ya Dira hii ni utumishi wa umma
wenye weledi, uhuru wa taasisi mbalimbali, usawa wa kijinsia, umoja wa kitaifa na
usalama wa taifa na mipaka ya nchi. Msingi mkuu hausimami pekee yake bali uko
mtambuka, unatoshelezana na nguzo, vichocheo na sekta za kimageuzi.

Utawala wa sheria ambao ni kipengele muhimu cha utawala bora unakusudia
kujenga jamii yenye usawa, uwajibikaji, haki na kuaminiana. Vilevile, unalenga
kuhakikisha kwamba kunakuwa na uadilifu katika taasisi mbalimbali na uhuru na
haki za msingi za jamii zinalindwa. Lengo jingine ni kuhakikisha kwamba rasilimali
na huduma ambazo ni muhimu kwa maendeleo ya watu zinapatikana kwa usawa.
Vilevile, utawala bora unalenga kuweka mazingira muafaka ya kuimarisha utulivu
na uwajibikaji ili kuwa na uchumiimara, jumuishi na shindani. Pamoja na vipengele
hivi, kuna umuhimu mkubwa wa kupambana na rushwa. Hivyo, masuala ya
kipaumbele katika ajenda hii ni kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa, kujenga
taasisi imara, kuweka mifumo madhubuti ya kisheria na kusimamia uwazi na
uwajibikaiji.

Msingi mkuu wa Dira unasisitiza umuhimu wa jamii kuwa jumuishi na shirikishi,
yenye amani na utulivu. Jamii tulivu hujengwa kupitia familia imara, jamii zenye
mshikamano na utambulisho wa pamoja wa Kitaifa. Jitihada za awali kabla na
baada ya uhuru, za kuondoa tofauti za kikabila na kidini, zilistawisha umoja wa
kitaifa, huku lugha ya Kiswabhili ikiwa nyenzo madhubuti ya kuunganisha jamii.
Hatua hizi zilikuza utamaduni wa kisiasa uliojenga misingi imara ya amani na
utulivu, ambayo ni muhimu katika kutekeleza ajenda ya maendeleo.

Kwa ujumla, msingi mkuu wa Dira 2050 unahakikisha kwamba maeneo yote ya Dira
yanafungamana ili kuleta ufanisi. Dira inakusudia kuimarisha utawala bora, haki
za binadamu, demokrasia na uwajibikaji, sambamba na juhudi za kukuza uwazi
katika matumizi ya rasilimali za umma na kuendeleza uadilifu katika ngazi zote za
utendaji. Kwa kuimarisha mifumo ya utawala bora, kuendeleza ushiriki jumuishi wa
wananchi, na kulinda amani, Tanzania inaweka msingi imara wa kuelekea kwenye
taifa lenye uthabiti, ustawi na usawa kwa wote.



3.1 Maeneo ya Kipaumbele
3.1.1 Utawala Bora na Haki

Utawala bora ni mhimili wa taifa imara, jumuishi, na lenye ustawi. Unahakikisha
kwamba kunakuwa na usimamizi wa wazi wa rasilimali za umma sambamba na
kuweka mazingira yanayowawezesha wananchi kustawi kijamii, kiuchumi, kisiasa, na
kiutamaduni. Jamii inayothamini utawala bora inaweka umuhimu kwenye uwajibikaji,
mapambano dhidi ya rushwa, ulinzi wa haki za msingi za raia, na kuhakikisha fursa
sawa kwa wote bila kujali tofauti za kijinsia, kiuchumi, kijamii au hali ya ulemavu.
Katika muktadha huu, vyombo vya habari huru na vinavyojitegemea ni nyenzo
muhimu katika kuhakikisha utawala bora na uwajibikaji. Kadhalika, asasi za kiraia
zina mchango muhimu katika kukuza demokrasia, kulinda haki za binadamu na
kuchangia jitihada za kuboresha huduma za jamii.

Haki ina uhusiano wa karibu na utawala bora, hasa kwa kuzingatia mgawanyo sawa
wa rasilimali na fursa mbalimbali za maendeleo. Haki inalinda maslahi ya wanajamii
ambao wako katika mazingira tete, inakuza usawa na kuhakikisha utu na usalama wa
kila mwananchi unalindwa. Ili kutimiza lengo la upatikanaji haki, yatahitajika mabadiliko
makubwa, utashi wa kisiasa, na jamii yenye maarifa na dhamira ya kuwawajibisha
viongozi wao. Utawala bora na haki pamoja zinaunda mazingira muafaka ya usawa
na ustawi wa jamii.

Tanzania imepiga hatua kubwa katika kuboresha demokrasia na utawala bora.
Mageuzi muhimu yaliyofanyika ni pamoja na kuimarisha uhuru wa mahakama, kukuza
mfumo wa vyama vingi na kuwepo kwa chaguzi zilizo wazi, huru na kufanyika kwa
vipindi vinavyofahamika. Mageuzi haya yameongeza uwazi wa kisiasa na uwajibikaiji.
Vilevile, juhudi zimefanyika kupambana na rushwa katika ngazi mbalimbali za utawala
na kuboresha haki za binadamu. Maendeleo haya yameimarisha utulivu wa kisiasa
na kuongeza imani ya wananchi kwa serikali.

Licha ya mafanikio haya, Tanzania bado inakabiliwa na changamoto kadhaa za
kiutawala. Kwa mfano, vyombo vinavyohusika na utoaji wa haki bado vinakabiliwa
na changamoto za kiutendaji zinazozuia kufikiwa kwa viwango vya juu vya ufanisi
katika kuwahudumia wananchi ipasavyo. Matumizi mabaya ya madaraka ya baadhi
ya viongozi wa umma wanaokwenda kinyume na kuvuka mipaka yao ya kisheria
yamekuwa mengi na ya kawaida.

Aidha, ushiriki wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu katika ngazi za maamuzi
bado ni mdogo. Ukatili wa kijinsia na dhidi ya watoto umeenea kwingi, hata kwenye
siasa. Japokuwa Serikali inaendelea kuchukua hatua za kukabiliana na rushwa katika
sekta mbalimbali, hususan sekta ya umma, changamoto hii bado ipo na inaathiri kwa
kiasi kikubwa juhudi za kukuza haki za kijamii na kufanikisha maendeleo jumuishi.
Changamoto hizi zinadhihirisha haja ya kuwa na mageuzi ya kina ili kuimarisha
taasisi na mifumo ya kutoa huduma kwa nia ya kuleta maendeleo endelevu.
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Matarajio

a) Taifala kidemokrasia linalozingatia utawala wa sheria, haki za binadamu
na upatikanaji wa haki jamii.

b) Utawala unaozingatia uadilifu na unaoongoza mapambano dhidi ya
rushwa kama msingi wa uwajibikaji, uwazi na haki.

c) Taasisi imara zinazofuata misingi ya usawa na haki, zinazotoa huduma
kwa ufanisi bila upendeleo ili kujenga imani ya wananchi.

d) Uongozi wenye maono, unaowajibika na wenye kushirikisha jamii,
hususan vijana, wanawake, wazee na watu wenye ulemavu katika
maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa.

e) Mfumo madhubuti wa kikatiba na kisheria unaoakisi muafaka wa kitaifa,
ili kuhakikisha kuwepo kwa haki na usawa.

f) Sekta ya habari inayofanya kazi kwa uhuru, uwazi na inayochochea
uwajibikaji, uhuru wa kujieleza na upatikanaji sawa wa taarifa kama
mhimili wa demokrasia hai.

g) Asasi za kiraia zenye uwezo na ufanisi, zinazochangia kwa umakini
katika kuimarisha demokrasia, kukuza na kuthamini sauti za wananchi,
na kuhakikisha uwajibikaji kwa maslahi ya Taifa.

h) Jamii salama na isiyo na unyanyasaji wa kijinsia na watoto, ambapo kila
mtu, ikivemo watu wenye ulemavu na wazee, yuko salama, ana furaha,
anaheshimiwa na kuwezeshwa.

3.1.2 Serikali za Mitaa Imara na Zenye Ufanisi

Serikali za mitaa zilizo bora na zenye nguvu ni nguzo muhimu katika kufikia
malengo makuu ya Dira 2050 kwa kukuza ushirikishwaji, demokrasia na kuhakikisha
kwamba sauti za jamii zinachangia katika kuchora ramani ya maendeleo ya taifa.
Katika muktadha huu, serikali za mitaa zina umuhimu mkubwa kwani zinalenga
kuhakikisha kuwa maamuzi, ukusanyaji na ugawaji wa rasilimali vinakwenda
sambamba na mabhitaji ya maeneo husika. Umuhimu wa serikali za mitaa unabainika
zaidi katika kukuza umoja wa kitaifa, zinajenga daraja kati ya wananchi na serikali
kuu. Vilevile, serikali za mitaa zina mchango mkubwa katika kuhakikisha kwamba
sera za kitaifa na mahitaji ya jamii vinakwenda sambamba ili kuchochea maendeleo
endelevu, jumuishi na yanayokabili changamoto zinazowakabili wananchi. Serikali
za mitaa imara, zinakuza mapato, kuimarisha mifumo ya kodi, kukuza ushiriki wa
jamii, kuboresha utoaji wa huduma na kuhimiza uwajibikaji. Hali hii itawezesha
kuwepo kwa mfumo wa utawala unaokidhi mahitaji ya wananchi na kukuza umoja
wa jamii na taifa.



Serikali za mitaa nchini Tanzania zimepitia mabadiliko mbalimbali kwa nyakati
tofauti. Mnamo mwaka 1962, serikali ilifuta utawala wa kimila na kuanzisha serikali
za mitaa, mamlaka za miji na halmashauri za wilaya. Mwaka 1972, mfumo wa
serikali za mitaa nao ulifutwa na kuanzishwa kwa ugatuzi wa madaraka ambapo
ofisi za mikoa na wilaya ziliwekwa chini ya udhibiti wa serikali kuu. Hata hivyo,
kukosekana kwa ushiriki wa wananchi kuliathiri utoaji wa maamuzi sahihi, na hivyo
kushinikiza urejeshwaji tena wa mamlaka za miji mwaka 1978, na serikali za mitaa
mwaka 1982 ili kuimarisha ushiriki wa wananchi na utoaji wa huduma. Mabadiliko
mengine makubwa yalifanywa mwaka 1996 ili kuimarisha ushiriki wa wananchi,
uwajibikaji na kuongeza makusanyo ya fedha.

Licha ya juhudi hizi, mfumo wa serikali za mitaa nchini Tanzania umekuwa na
changamoto ya kukosekana sera zinazotabirika na hivyo kuathiri uendelevu
wa taasisi hizo. Vilevile, serikali za mitaa zilikosa uhuru wa kufanya maamuzi,
sambamba na kukabiliwa na uhaba wa watumishi, uwezo mdogo wa watendaji,
utegemezi wa kifedha na vitendo vya rushwa. Hali iliyoathiri utawala bora na utoaji
wa huduma kwa wananchi.

Matarajio

a) Mamlaka za serikali za mitaa jumuishi, zinazojitegemea, zinazowajibika
kwa wananchi na kuendeshwa bila rushwa.

b) Ushirikiano wa wazi na wenye tija kati ya serikali kuu na serikali za
mitaa, unaohakikisha mgawanyo endelevu wa rasilimali na utoaji wa
huduma bora kwa ufanisi.

c) Serikali za mitaa zinazoimarisha mshikamano wa kijamii na kuweka
mazingira wezeshi kwa biashara na uwekezaji.

d) Ukuaji jumuishi na mgawanyo sawia wa rasilimali ili kukuza ustawi,
kuongeza mshikamano na kasi ya utatuzi wa changamoto za kijamii.

e) Mfumo wa utumishi katika serikali za mitaa uliojikita kwenye misingi ya
uadilifu na unaozingatia sifa na uwezo katika kuajiri na upandishaji vyeo
ili kuendeleza weledi na ufanisi katika utoaji wa huduma.

3.1.3 Utumishi wa Umma Unaowajibika

Utumishi wa umma bora na unaowajibika ni msingi muhimu wa utawala bora
katika kusimamia utekelezaji wa sera mbalimbali, utoaji wa huduma na uratibu
wa mipango ya kitaifa. Kwa kutambua mchango wa utumishi wa umma katika
ujenzi wa Taifa, Tanzania inaendeleza maboresho ya kimfumo ambayo yanalenga
kuimarisha ufanisi, weledi na uwajibikaji. Maboresho haya ni pamoja na mifumo
ya kupima utendaji kazi, mafunzo ya kujenga uwezo wa watumishi na matumizi ya
teknolojia za kidijitali ili kurahisisha michakato ya utendaji kwa lengo la kuboresha
huduma kwa wananchi.



Licha ya jitihada hizi, bado kuna mapungufu kadhaa yanayoikabili na kuiathiri
sekta ya umma - uhaba wa wafanyakazi, ujuzi na uwezo mdogo katika utendaji.
Desturi na utaratibu wa kuajiri watumishi wa umma bila ya kufuata misingi ya uwazi
na weledi vinaathiri uwezo wa taasisi za umma katika kutoa huduma. Changamoto
hizi zinakwamisha utekelezaji wa mipango ya Serikali na zinaweza kufifisha imani
ya wananchi kwa Serikali.

Kuelekea mwaka 2050, utumishi wa umma unaowajibika, wenye weledi, uadilifu
na unaozingatia misingi ya utawala bora utakuwa chachu ya maendeleo.

Matarajio

a) Utumishi wa umma unaofanya kazi kwa ufanisi, uwajibikaji, uadilifu,
uwazi na wenye kupambana na rushwa ili kuhakikisha rasilimali za
umma zinatumika kwa maendeleo na manufaa ya wote.

b) Utumishi wa umma unaozingatia viwango vya juu vya weledi,
unaopatikana na kuendelezwa kwa kufuata misingi ya haki, umahiri na
utendaji bora.

3.1.4 Amani, Usalama na Utulivu

Amani, usalama na utulivu ndiyo msingi utakaojenga taifa lenye mafanikio na
umoja, litalokuza uchumi na kuwezesha mshikamano wa kijamii. Amani katika
jamii inaanzia kwenye familia. Hii ni taasisi ya awali ambayo inapanda mbegu ya
utamaduni wa amani na kustawisha maadili muhimu kama vile desturi, heshima,
busara, utatuzi wa migogoro, na ushirikiano. Maadili haya yanapolelewa ndani ya
familia, ndipo yanapoenea katika jamii pana na kuimarisha utangamano. Jamii
zilizojengwa katika misingi hii zinakuwa na uwezo bora wa kusimamia migogoro
kwa amani na kuzuia vurugu na machafuko. Aidha, familia imara ni msingi wa taifa
lenye utulivu, usalama na amani.

Kwa muda mrefu Tanzania imekuwa ikithamini umuhimu wa amani, usalama na
utulivu, kama njia ya kukuza umoja wa kitaifa na nguvu ya ushirikiano wa kikanda
na kimataifa. Tanzania imejizatiti kuimarisha utawala shirikishi wa ndani, kuheshimu
haki za binadamu, na kuzingatia utawala wa sheria, na hivyo kuweka mazingira
muafaka ya amani na maendeleo. Kikanda, Tanzania imekuwa mtetezi thabiti
wa amani, ikichukua nafasi yake katika juhudi za upatanishi, misheni za kulinda
amani, na kuhimiza mazungumzo ya amani na maridhiano katika ukanda wa
Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kimataifa, michango yake katika operesheni
za kulinda amani inadhihirisha dhamira yake ya kukuza amani na utulivu duniani.

Hata hivyo, matishio dhidi ya amani, usalama na utulivu wa Tanzania bado yapo.
Kukosekana kwa usawa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, migogoro ya
ardhi, na ukosefu wa ajira kwa vijana vinaendelea kuwa tishio kwa usalama. Aidha,
mivutano ya kijiopolitiki, mivutano ya kibiashara, na kuporomoka kwa mifumo ya
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kimataifa iliyokuwa ikihneshimu sheria, inaweza kuwa na taathira kwenye hali ya
jumla ya usalama wa nchi. lli kulinda usalama na utulivu, Tanzania inahitaji kuwa
macho, kuhakikisha miundombinu yake ya ulinzi ina nguvu, huku ikijihusisha
kikamilifu katika diplomasia, kuzuia migogoro, kujenga amani, na kukuza jitihada
za maridhiano ya kikanda na kimataifa.

Matarajio

a) Muungano imara na thabiti unaoendeleza umoja wa kitaifa, amani,
utulivu, na ustawi wa pamoja kwa wananchi wote kuanzia ngazi ya
familia.

b) Taifa lenye uwezo wa kubaini na kuchukua hatua mapema dhidi ya
matishio ya usalama na maslahi ya taifa, huku likiimarisha uhusiano wa
kidiplomasia na kujenga ustahimilivu dhidi ya changamoto za ndani na
za nje.

c) Taifa linalothamini na kulinda watu wake wote, wakiwemo watu wenye
ulemavu, wazee na wanawake.

d) Taifa ambalo ni kielelezo cha amani na maelewano, likiwa na nafasi
muhimu katika kuleta utulivu wa kikanda kupitia juhudi za ushirikiano na
upatanishi, na kushiriki kikamilifu katika utatuzi wa migogoro.



4. NGUZO ZA DIRA

Dira 2050 inajengwa juu ya nguzo tatu, ambazo ni muhimu katika kufika lengo
la Tanzania kuwa taifa jumuishi lenye ustawi, haki na linalojitegemea. Nguzo
ya kwanza inalenga kujenga uchumi imara, jumuishi na wenye ushindani, kwa
kuboresha mazingira ya biashara na kuvutia uwekezaji ili kuendeleza ukuaji
endelevu. Nguzo ya pili inajikita katika kujenga uwezo wa watu na maendeleo ya
Jamii. Nguzo ya tatu inalenga uhifadhi endelevu wa rasilimali za asili za Tanzania,
kwa kudhibiti uharibifu wa mazingira, kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, na
kuhifadhi bioanuai, ardhioevu na vyanzo vya maiji. Nguzo hizi zinafanya kazi kwa
kutegemeana, zikiimarishwa na vichocheo na msingi mkuu wa dira. Aidha, nguzo
hizi zinasaidia sekta za mageuzi kufikia malengo yaliyokusudiwa. Mfumo huu ni
muhimu kwa kufanikisha maendeleo ya kijamii, kiuchumi, uhifadhi wa mazingira
na ushirikishaji wa kijamii. Sehemu zinazofuata zinaelezea kila nguzo kwa kina.

Nguzo ya Kwanza

Uchumi Imara, Jumuishi
na Shindani




4.1. Nguzo ya Kwanza: Uchumi Imara, Jumuishi na Shindani

Uchumi imara, jumuishi na shindani ni moja ya nguzo kuu ya kujenga taifa lenye
ustawi, kwani nguzo hii inafungua fursa za kiuchumi na hivyo kuweka mazingira
ya kupunguza umaskini na kuboresha hali ya maisha ya wananchi wote. Uchumi
imara utahakikisha kwamba maendeleo ya kiuchumi yanakuwa na taathira chanya
kwa jamii na kuwanufaisha wananchi wote. Katika muktadha huu, Tanzania
imeendelea kupiga hatua za kiuchumi, ambapo uchumi umeendelea kukua kwa
wastani wa asilimia 6.2 kwa mwaka katika kipindi cha miongo miwili iliyopita.

Hata hivyo, ukuaji huu ambao umechangia utulivu wa uchumi-jumla, bado uko
katika kiwango cha chini, ikilinganishwa na rasilimali za nchi, na maoteo ya kukua
kwa asilimia 8, kama ilivyobashiriwa katika Dira 2025. Kutokana na hilo, uchumi
haukuweza kupunguza umaskini kwa kiwango kikubwa. Badala yake, uchumi
ulikosa sekta mseto za kuchochea ukuaji, uzalishaji ulikuwa mdogo, wigo wa
masoko ulikuwa finyu na mauzo ya nje yalipungua. Hali hii iliathiri uzalishaji wa
ajira, upatikanaji wa fedha za kigeni na kudhoofisha uhimilivu wa uchumi dhidi ya
mitikisiko ya ndani na nje. Aidha, wananchi wengi, hususani wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu, wameendelea kubaki katika sekta isiyo rasmi.

lli kufanikisha malengo ya Dira 2050, ni lazima kujenga uchumi mseto, shirikishi, na
shindani wa kimataifa. Uchumi huu utategemea rasilimali za ndani na kuendeshwa
kwa misingi ya sera madhubuti na mifumo bora ya udhibiti inayochochea ukuaji
wa biashara na ujasiriamali, kurasimisha sekta isiyo rasmi, na kuvutia uwekezaji
mkubwa wa ndani na nje ya nchi.

Maeneo ya Kipaumbele
4.1.1 Uchumi-jumla Tulivu na Unaotabirika

Utulivu na kutabirika kwa uchumi ni muhimu kwa kukuza uchumiimara na endelevu.
Utulivu wa uchumi hupatikana pale ambapo viashiria muhimu vya kiuchumi
vinakua katika uwiano mzuri, hususan mahitaji na uzalishaji wa ndani, mapato na
matumizi ya serikali, pamoja na akiba na uwekezaji. Tanzania imeendelea kudhibiti
mfumuko wa bei na viwango vya ubadilishaji wa fedha kwa ufanisi. Mfumuko wa
bei umeendelea kubaki kwenye tarakimu moja kwa takriban muongo mmoja, huku
thamani ya sarafu ikiendelea kuimarika.

Kutabirika kwa uchumi kunapimwa kwa viashiria mbalimbali vinavyoakisi sera
wezeshi za uchumi, sheria, kanuni za udhibiti, pamoja na mifumo ya usimamizi
wa fedha na kodi. Hata hivyo, mabadiliko ya mara kwa mara ya sera za ndani na
miundo ya taasisi yalichangia ukosefu wa utulivu katika miongozo ya serikali na
kudhoofisha utekelezaji wa mipango na miradi ya maendeleo. Hali hiyo inaweza
kusababisha kutokuaminika kwa viashiria vya uchumi kwa ajili ya maamuzi ya
biashara na uwekezaji. Kwa mantiki hiyo, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo
madhubuti wa uchumi unaotabirika, sambamba na mgawanyo wa wazi wa
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majukumu kati ya Serikali, kama kiongozi wa mabadiliko na sekta binafsi, kama
kichocheo cha mabadiliko.

Matarajio

a) Mazingira tulivu ya kiuchumi yanayozingatia uwiano kati ya uzalishaji
na mabhitaji ya ndani, urari wa malipo, mapato na matumizi ya serikali
pamoja na viwango vya akiba na uwekezaji.

b) Sera za uchumi zinazotabirika na kuzingatia uwazi, pamoja na mfumo
thabiti wa kisheria, sera za kifedha na kodi, ili kuvutia uwekezaji endelevu
wa ndani na nje.

4.1.2 Mfumo Endelevu wa Kibajeti

Mfumo endelevu wa fedha unahusisha uwezo wa serikali kuendana na sera
zake za matumizi, kodi na madeni kwa muda mrefu bila kuyumba. Mfumo huu
ni msingi wa uchumi imara na shindani. Katika kipindi cha miongo miwili na nusu
iliyopita, Tanzania imeendelea kuimarisha uwezo wake wa kifedha na kuboresha
usimamizi wa matumizi kupitia mabadiliko kadhaa. Maboresho hayo ni pamoja
na kupanua wigo wa kodi, kuimarisha ukusanyaji wa mapato, kutumia teknolojia
za kidijitali, kuongeza uwazi katika utoaji wa huduma na kutoa elimu kwa walipa
kodi. Pia yanajumuisha uboreshaji wa mipango na bajeti, usimamizi wa matumizi
na michakato ya ukaguzi. Pamoja na jitihada hizi, wigo wa kodi bado ni finyu,
ukitegemea vyanzo vichache vya mapato. Aidha, uwiano kati ya makusanyo
ya kodi na pato la taifa ni asilimia 11.9 kwa mwaka 2022/23, ambayo ni ndogo
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 15.1 wa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara.
Vilevile, sera za mapato kwa kiasi kikubwa zimejikita katika kukuza mapato kwa
kuongeza viwango vya kodi kwa walipa kodi waliopo, badala ya kuwezesha ukuaji
wa biashara ili kupanua wigo wa walipa kodi. Hali hii, pamoja na usimamizi duni
wa kodi, imesababisha kuzorota kwa mahusiano kati ya walipa kodi na mamlaka
za ukusanyaiji kodi.

Ukuaji wa matumizi ya Serikali umeongeza mahitaji ya mikopo na hivyo, kupunguza
ukwasi wa sekta binafsi katika soko la fedha. Ingawa usimamizi wa matumizi ya
Serikali umeimarika katika suala la uangalizi, bado haujaweka kipaumbele kwenye
matumizi ya kimkakati na ufanisi.

Usimamizi wa deni la taifa pia ni muhimu katika kuhakikisha uwiano mzuri wa
mapato na matumizi ya fedha za Serikali unaotokana na mikakati madhubuti ya
uwekezaji wa umma. Pamoja na kwamba deni la taifa limeendelea kuwa himilivu,
kama inavyothibitishwa na taasisi za kimataifa za tathmini ya madeni, juhudi za
dhati zinahitajika katika kuimarisha uwezo wa kifedha na uimara wa uchumi.



Matarajio

a) Mfumo wa kodi wa haki na wenye ufanisi unaochochea ukuaji endelevu
na ustawi wa muda mrefu kwa kuongeza uwiano kati ya kodi na pato la
Taifa, huku ukichangia maendeleo endelevu.

b) Mfumo wa kodi unaotabirika na wa uwazi, unaohamasisha utii wa sheria
na kurahisisha uanzishaji, usajili na ukuaji wa biashara ili kuongeza ajira
na kuchochea ukuaji wa uchumi.

c) Usimamizi madhubuti wa deni la taifa unaohakikisha uhimilivu na
mgawanyo bora wa rasilimali katika maeneo ya kipaumbele ya
maendeleo.

d) Matumizi ya fedha za umma yanayozingatia vipaumbele, thamani ya
fedha na matokeo makubwa kiuchumi.

e) Uwiano mzuri wa matumizi ya Serikali baina ya uwekezaji wa miradi
ya maendeleo na matumizi ya kawaida ili kuchochea maendeleo ya
kiuchumi.

4.1.3 Vyanzo Anuai na Bunifu vya Mapato

Uwezo wa kugharamia shughuli za maendeleo nchini unategemea ukusanyaji wa
mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, mikopo ya ndani na nje, uwekezaji kutoka nje,
na misaada rasmi ya maendeleo. Ingawa vyanzo hivi bado vinahitajika, ubunifu
katika kutafuta vyanzo vipya vya mapato ni muhimu ili kupanua wigo wa mapato
na kuongeza uwezo wa kugharamia shughuli za maendeleo. Miongoni mwa fursa
zinazoweza kutumika ni ushirikiano wa ubia kati ya sekta ya umma na binafsi,
masoko ya mitaji, misaada ya hiari, uwekezaji wa hisa binafsi, na mitaji ya ubia.
Katika juhudi za kuongeza vyanzo vya mapato, Tanzania imetekeleza mipango
mbalimbali ikiwvemo kuanzishwa kwa soko la mitaji na mifumo wezeshi, kama vile
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Hati Fungani na Soko la Hisa la Dar es Salaam.
Aidha, Serikali imeunda mifumo ya kitaasisi ya ubia kati ya sekta ya umma na
binafsi ili kukuza ushirikiano kati ya sekta hizo.

Benki Kuu ya Tanzania imechangia kwa kiasi kikubwa katika maendeleo ya masoko
ya fedha kwa kuimarisha mazingira wezeshi ya ukuaji wa masoko hayo. Hatua hizi
zinajumuisha kuweka miundombinu thabiti ya masoko ya fedha, kutunga sheria
muafaka na kuwezesha matumizi bunifu ya nyaraka za kifedha katika masoko ya
fedha na mitaji. Moja ya mafanikio makubwa ya juhudi hizi ni ongezeko kubwa la
miamala ya fedha kwa njia ya simu. Vilevile, Serikali imeweka mazingira wezeshiya
kikodi ili kuvutia uwekezaji katika masoko ya fedha, ikiwa ni pamoja na kupunguza
kodi ya makampuni, kuondoa kodi kwenye gharama za uorodheshaji wa awali
wa hisa, pamoja na kufuta ushuru wa stempu na kodi ya faida ya mtaji kwenye
biashara ya uwekezaji wa hisa.



Pamoja na jitihada hizi, bado kuna uelewa mdogo kuhusu dhana ya ubia kati ya
sekta ya umma na binafsi. Vilevile, masoko ya mitaji na fedha bado hayajafikia
viwango vya kuridhisha. Soko la fedha limejikita katika uwekezaji wa dhamana
za serikali, ambazo hutoa faida kubwa bila ya hasara. Hali hii inasababisha sekta
muhimu kama vile kilimo, biashara ndogo na za kati, nishati na utalii kukabiliwa na
changamoto ya kupata mitaji katika soko la fedha.

Kwa kuendelea na mageuzi haya na kuandaa mikakati mipya, Tanzania ina
nafasi ya kuimarisha mfumo wake wa upatikanaji wa mitaji ili kukidhi mabhitaji ya
uchumi unaokua na kuhakikisha ustawi wa muda mrefu. Hatua hiyo inajumuisha
kuendeleza masoko ya fedha na mitaji, pamoja na kukuza uelewa na kuhamasisha
utekelezaji wa miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na binafsi, ili kuwezesha
ukuaji endelevu na ongezeko la uwekezaiji.

Matarajio

a) Taifa linalotumia kwa ufanisi ushirikiano wa ubia kati ya sekta za umma
na binafsi ili kuleta mabadiliko na kuharakisha maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

b) Soko la fedha linaloongozwa kwa uwazi na ufanisi kwa kuzingatia kanuni
na taratibu zinazofanikisha shughuli zake bila upotoshaji na linalotoa
fursa sawia za upatikanaji wa rasilimali.

c) Soko madhubutila mitaji linalofanya kazi kwa uwazi, lenye vyanzo bunifu
na mbadala vya fedha, ili kuhakikisha upatikanaji wa taarifa sahihi, za
kuaminika na za ubora wa hali ya juu kwa wadau wote.

d) Ubunifu na uvumbuzi unaochochea ukuaji na ustahimilivu wa sekta za
uzalishaji ili kuziwezesha kupata mikopo ya kibiashara na kujiendesha
kwa ufanisi.

e) Mfumo jumuishi wa kifedha unaoongozwa na sera na mikakati ya
uwezeshaji wa wananchi wote, huku ukiweka mkazo maalum kwa
wanawake, vijana ha watu wenye ulemavu.

f) Jamii inayothamini ujasiriamali na yenye wajasiriamali wenye uthubutu
na usimamizi bora wa biashara kwa ukuaji endelevu na urithi wa mali
kwa vizazi vijavyo.

g) Mfumo thabiti wa kusaidia kampuni zinazochipukia ambao
unaziunganisha na taasisi za mitaji na uwekezaji ili kuongeza uwezo
wao Kkatika ubunifu, biashara na matumizi bora ya teknolojia za kidijitali.



4.1.4 Mazingira Wezeshi ya Biashara na Uwekezaji

Uchumi imara na endelevu unategemea kuwepo kwa mazingira mazuri ya
kufanya biashara. Mnamo mwaka 2018, Tanzania ilizindua Mpango Mkakati wa
Mageuzi ya Sheria ya Kuboresha Mazingira ya Biashara Nchini. Mpango huu
ulilenga kuimarisha ufanisi katika mifumo ya kisheria, kurahisisha mchakato wa
usajili na usimamizi wa biashara na kuongeza uwazi na uwajibikaji. Vipaumbele
vikuu vilikuwa ni kupitia upya sheria na kanuni, kupunguza kodi na ada zisizo na
ufanisi, na kuboresha uwezo wa taasisi za udhibiti ili kuzifanya zijielekeze zaidi
katika kuchangia ukuaji wa sekta ya biashara badala ya kuweka mkazo katika
makusanyo ya mapato pekee.

Pamoja na juhudi hizo, changamoto mbalimbali zimeendelea kuyagubika mazingira
ya biashara nchini, ikiwvemo gharama na muda mkubwa wa usajili na ukosefu wa
mitaji. Kikwazo kingine ni urasimu katika utendaji, jambo linaloongeza muda ambao
wawekezaji wanachukua kukamilisha taratibu za awali za kuidhinisha biashara na
uwekezaji. Aidha, uendeshaji wa biashara umeendelea kuwa na udhibiti uliokithiri,
ukiathiri utaratibu wa kodi na mapato kwa bidhaa zenye thamani kubwa, migongano
ya sera, sheria na kanuni, na kuwepo kwa muingiliano wa majukumu ya taasisi za
udhibiti. Suala hili limezifanya biashara kubeba mzigo mkubwa wa kodi, ada na
ongezeko la gharama kutokana na masharti mengi ya leseni, vyeti na vibali.

lli kushughulikia changamoto hizi, ni lazima kujenga mazingira wezeshi ya
kibiashara yatakayochochea ukuaji wa uchumi na kuvutia uwekezaji. Mageuzi
haya yanapaswa kurahisisha taratibu, kupunguza vikwazo vya kisheria, kuondoa
tozo zisizo na tija na kufungamanisha sera na taasisi ili kuimarisha mazingira ya
biashara yenye ushindani na ufanisi.

Kwa ujumla, mapinduzi makubwa yanahitajika katika kuimarisha mazingira ya
biashara na uwekezaji nchini, hususan katika kubadili sekta ya umma kutoka kuwa
mdhibiti, kwenda kuwa mwezeshaji wa biashara na uwekezaji.

Matarajio

a) Kuwa moja kati ya nchi tatu zinazoongoza Afrika kwa kuvutia uwekezaji
na urahisi wa kufanya biashara.

b) Kuwa na sera, sheria na kanuni wezeshi zinazopunguza udhibiti
uliokithiri na zinazochochea ukuaji wa biashara za ndani pamoja na
kuvutia uwekezaji wa ndani na nje.

c) Kuwanamfumoimarawakidijitali,unaoendelezabiasharazinazochipukia
kupitia sera, ufadhili, mitaji na sheria zinazoharakisha ukuaji il kuongeza
ajira na kuimarisha uchumi.



d) Kuwa na jamii yenye utamaduni wa kuweka akiba na uwekezaji kwa ajili
ya kuendeleza biashara, kuongeza kipato na kuimarisha hali ya maisha.

e) Kuwa na sekta ya umma iliyoandaliwa kuwezesha na kufanikisha
biashara na uwekezaiji.

4.1.5 Sekta Binafsi Imara

Sekta binafsi ni muhimu katika kukuza uchumiimara, jumuishi na shindani. Kuwepo
kwa biashara ndogo, za kati na kubwa zinazomilikiwa na wafanyabiashara wa ndani
na wa kigeni, pamoja na mashirika ya umma ya kibiashara, kunaimarisha ushiriki
wa nchi katika soko la kimataifa, kuchochea ubunifu, utulivu na ustahimilivu wa
kiuchumi na kuhakikisha ukuaji endelevu wa biashara unaoendana na mabadiliko
ya soko.

Katika kuimarisha sekta ya biashara nchini, mashirika ya kibiashara ya umma
yamekuwa na mchango mkubwa, yakichochea ajira na ukuaji uchumi kupitia
uwekezaji katika sekta za kimkakati kama vile nishati, usafirishaji, miundombinu na
uzalishaji. Hata hivyo, kutokana na utendaji hafifu, uwezo mdogo wa uzalishaji na
usimamizi dhaifu, mashirika mengi yameshindwa kujiendesha na kuleta manufaa
yaliyotarajiwa. Katika kukabiliana na hali hii, katikati ya miaka ya 1980 hadi
mwanzoni mwa miaka ya 1990, Tanzania ilifanya mabadiliko makubwa, ikilenga
kubinafsisha mashirika haya, ikiwa ni sehemu ya mpango wa kuelekea kwenye
uchumi wa soko.

Hata hivyo, mabadiliko haya hayakuweza kuyajengea uwezo mashirika ya umma
ya kibiashara ili kuwa shindani katika soko huria. Mashirika haya yaliendelea
kutegemea ruzuku kutoka Serikalini, hali iliyoyapa kinga dhidi ya ushindani wa
moja kwa moja na kampuni binafsi. Hali hii imesababisha kudorora kwa uchumi
na kupungua kwa ufanisi wa sekta binafsi katika kuchangia maendeleo ya taifa.
lli kujenga sekta imara ya biashara, kunahitajika mageuzi ya kisera, kiutawala na
kiutendaji. Mageuzi haya yanapaswa kubainisha kwa uwazi maeneo ya kimkakati
ya uwekezaji kwa mashirika ya umma ya kibiashara, sambamba na kufungua
milango kwa sekta binafsi kushiriki kikamilifu katika maeneo mengine ya uchumi
wa taifa kwa tija.

Kwa upande mwingine, sekta binafsi nchini inakabiliwa na changamoto kadhaa
zinazozuia uwezo wake wa kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya taifa.
Mojawapo ni umiliki wa sehemu kubwa ya sekta hiyo kudhibitiwa na kundi dogo
la watu. Kwa muktadha huo, uwezo wa sekta binafsi kuchangia kwa ufanisi
katika maendeleo ya taifa unakuwa mdogo. Changamoto nyingine ni kuwepo
kwa mazingira ya kisheria yaliyogubikwa na utaratibu mgumu, ikiwa ni pamoja na
mchakato wa usajili, mabadiliko sera yasiyotabirika na mwingiliano wa taasisi za
udhibiti, vimekuwa kikwazo kikubwa kwa ukuaji wa sekta binafsi nchini.



Changamoto hizi zinaongeza gharama za uendeshaji wa biashara na kufifisha
jitihada za kuvutia uwekezaji wa ndani na wa kigeni. Aidha, licha ya kuwepo kwa
sera zinazolenga kuwawezesha wawekezaji wazawa, utekelezaji wake bado ni
hafifu, hivyo kupunguza mchango wao katika sekta binafsi.

Aidha, sekta binafsi inakumbana na vikwazo katika upatikanaji wa mitaji, ikiwvemo
viwango vya juu vya riba, masharti magumu ya dhamana, na kutokuwepo kwa
masoko ya mitaji yanayokidhi mahitaji, ambayo yanaathiri zaidi ukuaji wa biashara
ndogo na za kati. Ukosefu wa miundombinu unazidisha changamoto hizi, ambapo
mtandao duni wa usafiri, umeme usio wa uhakika, na matumizi madogo ya fursa
za kidijitali vinakwamisha uzalishaji na ushindani. Aidha, ujuzi usiokidhi viwango
kutokana na kutokuwepo kwa uwiano kati ya maarifa ya wahitimu na mabhitaji
halisi ya soko la ajira umesababisha pengo kubwa la nguvukazi yenye stadi stahiki
zinazohitajika katika kuendesha uchumi wa kisasa. Wakati huo huo, utitiri wa kodi,
usimamizi wa kodi usioridhisha, na kukua kwa sekta isiyo rasmi huathiri maendeleo
ya sekta rasmi. Kukabiliana na changamoto hizi kwa pamoja ni hatua muhimu ya
kufungua uwezo mkubwa wa sekta binafsi kuwa injini ya mabadiliko ya kweli ya
kiuchumi nchini.

Matarajio

a) Mfumo wa uwekezaji unaobainisha maeneo ya uwekezaji kati ya
mashirika ya umma ya kibiashara na sekta binafsi ili kuharakisha ukuaji
wa uchumi na maendeleo endelevu.

b) Utumishi wa umma unaotambua umuhimu wa maendeleo ya sekta
binafsi kwa kuweka mazingira wezeshi ya biashara na uwekezaiji.

c) Sekta binafsi shindani, thabiti, jumuishi na inayowajibika, inayochangia
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

d) Mashirika ya umma ya kibiashara yanayoendeshwa kwa uwazi na
ushindani, yanayojitegemea na yenye kuleta faida, na yanayovutia
uwekezaji huku yakishirikiana kikamilifu na sekta binafsi ili kukuza
uchumi.

e) Sekta ya wajasiriamali wadogo na wa kati iliyoimarika, ya kisasa na
iliyorasimishwa, ikifanya kazi sambamba na makampuni bunifu na
shindani kimataifa, katika kuendeleza ukuaji wa uchumi na ustawi wa
kijamii wa taifa.



4.1.6 Ushirikiano wa Kimkakati Kikanda na Kimataifa

Tanzania inatambulika kama kinara wa amani na usuluhishi tangu enzi za ukombozi
wa nchi za kusini mwa Bara la Afrika na hivi karibuni katika utatuzi wa migogoro
na ulinzi wa amani katika nchi za ukanda wa Maziwa Makuu. Tangu mwaka
2001, sera ya mambo ya nje ya Tanzania imejikita katika diplomasia ya kiuchumi.
Sera hii itafanikiwa zaidi iwapo Tanzania itapanua wigo na kutumia vyema nafasi
yake kama taifa lenye ushawishi kwa kuziunganisha dhana za uchumi, siasa na
utamaduni katika medani ya kimataifa ili kujiimarisha kiuchumi.

Katika kufanya hivyo, Tanzania itaimarisha nafasi na ushawishi wake katika
ushirikiano na mataifa rafiki, ndani ya jumuiya mbalimbali kama vile Jumuiya ya
Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Jumuiya ya Nchi za
Mwambao wa Bahari ya Hindi, nchi za Maziwa Makuu, na Umoja wa Afrika. Lengo
ni kuhakikisha kuwa sera za kikanda zinaakisi na kulinda maslahi ya kiuchumi
ya taifa, kuendeleza biashara na uwekezaji, na kuimarisha mchango wake
katika kudumisha usalama na utulivu wa kikanda. Mafanikio haya yatajengwa
juu ya ushawishi wa Tanzania unaotokana na historia yake ya kuchangia amani
na maridhiano, pamoja na kutumia vyema fursa za kipekee za kijiografia, ikiwa
katika eneo la kimkakati, na rasilimali asilia mbalimbali kama vile madini, bioanuai,
vyanzo vikubwa vya maji safi, mifugo, na misitu. Katika muktadha huu, Tanzania
itaendelea kuwa kiungo muhimu kati ya nchi za Afrika Mashariki, Kati na Kusini,
sambamba na kujiunganisha kwa ufanisi na masoko mapya yanayoibuka barani
Asia na Amerika ya Kusini.

Hali hii itaweza kuvutia uwekezaji kutoka nje, hususan katika sekta zinazotegemea
rasilimali na zinazovutia uwekezaji, kuhamasisha uhamishaji wa teknolojia, kuvutia
wataalamu, na kupanua fursa za usafirishaji wa bidhaa nje, huku ikiongeza
ushawishi wa Tanzania kwenye masuala muhimu ya kimataifa kama vile biashara,
maendeleo endelevu, na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Pia, Tanzania
inadhamiria kunufaika na watanzania waishio ughaibuni na raia wa nchi nyingine
wenye asili ya Tanzania kama fursa ya kuongeza mapato, mitaji na kutumia ujuzi
na teknolojia walionayo.

Kwa kutumia urithi wake wa kiutamaduni wenye utajiri mkubwa, sekta ya sanaa,
ubunifu na michezo inayokua kwa kasi, Kiswahili kama nyenzo ya diplomasia na
lugha yenye manufaa ya kiuchumi inayopanuka na kutambulika kimataifa. Tanzania
inatarajiwa kuongeza ushawishi wake na kuwa kivutio cha uwekezaji kutoka nje,
kukuza utalii, na kuongeza ushirikiano katika kubadilishana maarifa na ujuzi.

Katika kufanikisha juhudi hizi, pia kuna umuhimu wa kuongeza umabhiri wa lugha
ya Kiingereza na lugha nyingine za kigeni ili kukuza weledi katika mawasiliano,
kupanua fursa za Watanzania kimataifa, na kuimarisha ushindani wa Taifa katika
medani za kimataifa.



Matarajio

a)

b)

d)

Taifa linaloenzi urithi wake wa kihistoria katika ukombozi wa Bara la
Afrika na kutumia vyema fursa za mabadiliko ulimwenguni ili kuongeza
ushawishi wake kidiplomasia.

Taifa linaloongoza katika kudumisha utulivu na amani barani Afrika
na duniani kote, na kuchangia kikamilifu kulinda haki za binadamu na
juhudi za kupambana na athari za uharibifu wa mazingira na mabadiliko
ya tabianchi huku likitetea ipasavyo maslahi ya bara la Afrika.

Ushirikiano wa kimkakati na nchi zilizoendelea na zinazoendelea
kiuchumi unaolenga kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi,
kwa lengo la kuvutia uwekezaji na maendeleo ya teknolojia.

Kuongeza ushawishi wa Tanzania kupitia nyanja za utamaduni kwa
kukuza Kiswabhili kama nyenzo ya kidiplomasia na lugha yenye manufaa
ya kiuchumi katika ushirikiano wa uwili, kikanda na kimataifa.

Jamii yenye uwezo wa kuwasiliana kwa lugha ya Kiingereza na lugha
nyingine za kimataifa, inayoshiriki kikamilifu katika diplomasia ya
kimataifa, biashara na ubunifu, ikichangia mustakabali mzuri wa Taifa.



Nguzo ya Pili
Uwezo wa Watu na
Maendeleo ya Jamii




4.2. Nguzo ya Pili: Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii

Watu wenye uwezo ni nguzo muhimu ya kufikia malengo ya Dira 2050. Uwezo wa
watu na jamii unajumuisha ujuzi, stadi za maisha, uhuru wa kuchagua na kufanya
maamuzi, pamoja na fursa zilizopo zinazomwezesha kila mtu kuishi maisha bora.
Katika kujenga uwezo huu, ni muhimu kuwekeza katika malezi bora na makuzi ya
watoto, elimu bora na mafunzo, huduma bora za afya, pamoja na mifumo imara na
endelevu ya hifadhi ya jamii.

Dira 2050 inalenga kuimarisha uwezo wa watu na ustawi wa jamii, ikiwa na dhamira
ya dhati katika kuleta usawa wa kijinsia kwa wote na kuwa na jamii jumuishi. Ili
kufikia malengo haya, ni lazima kuwawezesha watu tangu utotoni hadi uzeeni, kwa
kutumia mbinu thabiti zikiambatana na kudumisha maadili mema, kujenga hulka
ya kujiamini na kujifunza bila ukomo.

Sambamba na hayo, ni muhimu kujenga jamii imara na jumuishi, yenye umoja na
mshikamano na iliyo sawa bila kujali tofauti za kijamii na kimaeneo, na kuhakikisha
makundi mbalimbali, yakivemo ya wanawake, watu wenye ulemavu, na wale
wanaoishi katika mazingira magumu, yanapata fursa na huduma muhimu.

Kwa kuwekeza kimkakati katika kujenga uwezo wa watu, hususan kwa watoto na
vijana ambao ndiyo idadi kubwa ya jamii, pamoja na kuwawezesha wanawake na
watu wenye ulemavu, Tanzania inaweza kujenga mazingira ambamo wananchi
wote wanastawi. Mtazamo huu utajenga mfumo shirikishi na wenye misingi ya
maadili, kuimarisha nguvukazi yenye ujuzi na ari, na kuendeleza jamii yenye
mshikamano, utamaduni, na usawa kwa wote.

Maeneo ya Kipaumbele
4.2.1 Jamii lliyoelimika, yenye Ujuzi na Inayopenda Kujifunza

Elimu na ujuzi, kuanzia hatua za awali za malezi na makuzi ya mtoto, ni muhimu
katika kujenga uwezo wa mtu kifikra na kiubunifu, na katika kufanya uchambuzi,
kutatua changamoto, na kuwa na utaalamu na umabhiri katika nyanja mbalimbali za
maisha. Malezi bora na makuzi ya mtoto, elimu, ujuzi, na kujifunza pasipo ukomo,
humjengea mtu uwezo wa kuhimili mabadiliko, jambo ambalo ni muhimu kwa
maendeleo ya kila mtu na Taifa kwa ujumla. Uwekezaji katika malezi na makuzi ya
watoto pamoja na elimu bora ya awali ni nyenzo muhimu ya kuondoa umaskini,
kuongeza ushiriki wa watu hususan wanawake katika uchumi na uongozi,
kuchochea usawa wa Kkijinsia, na kuweka msingi thabiti wa maendeleo ya kielimu
na kitaaluma kwa vizazi vijavyo.



Malezi na makuzi bora pamoja na fursa za elimu ya awali kwa watoto hadi kufikia
umri wa miaka minane ni muhimu, kwani asilimia 90 ya ukuaji wa ubongo wa
mwanadamu hutokea katika umri huu, hususan katika miaka mitano ya kwanza.
Umri huu ndio hujenga msingi imara wa ukuaji kimwili, kiakili, kihisia na kijamii,
mambo ambayo ni muhimu kwa ajili ya kujiendeleza kielimu na kufanikiwa kimaisha.

Tanzania inalenga kuwa na mfumo wa elimu jumuishi unaoandaa wananchi kwa
ujuzi na maarifa yanayohitajika katika uchumi wa kisasa na kimataifa. Ili kuwajengea
watoto na vijana uwezo wa kuchangia maendeleo ya uchumi unaoendeshwa na
mabadiliko ya kiteknolojia, ni muhimu kuweka mkazo katika stadi za sayansi,
teknolojia, uhandisi, na hisabati, pamoja na ujuzi wa kina wa kidijitali. Vilevile,
stadi za maisha, elimu ya ujasiriamali, na usimamizi wa fedha zinahitajika ili
kuwaandaa watoto na vijana kwa dunia inayobadilika, ikivemo kupunguza pengo
la ujuzi na kuimarisha usawa wa kijinsia. Kupitia mfumo jumuishi wa elimu na
mafunzo, Tanzania inakusudia kujenga nguvukazi yenye ujuzi, uthabiti, na uwezo
wa kuchochea maendeleo ya taifa.

Sekta ya elimu nchini imepiga hatua kubwa ikishuhudia uwekezaji katika
miundombinu ya kufundishia na kujifunzia, mafunzo ya ualimu, uboreshaji wa sera
ya elimu na mafunzo na mitaala.

Licha ya mafanikio haya, ni muhumu kuendelea kuimarisha miundombinu ya
kujifunzia na kufundishia sambamba na ongezeko la idadi ya wanafunzi. Aidha, ni
muhimu kuendelea kuboresha mfumo wa elimu na mafunzo nchini ili kuendana na
mabadiliko ya wakati ili kuwaandaa wahitimu kukabiliana na ushindani katika dunia
inayobadilika kwa kasi.

Matarajio

a) Taifa ambalo kila mtoto anapata malezi na makuzi bora, analindwa na
anapata msingiimara wa kujifunza na wa maisha, kupitia vituo vya malezi
na makuzi, pamoja na elimu bora na ya lazima ya awali, inayotolewa
kupitia mfumo madhubuti na endelevu unaojitegemea.

b) Mfumo wa elimu na mafunzo bora, jumuishi, unaostahimili changamoto,
wenye viwango vya ubora vinavyotambulika kimataifa, unaozalisha
wabhitimu wenye maarifa, ujuzi, na stadi za maisha pamoja na mtazamo
chanya utakaowawezesha kuchangia katika maendeleo endelevu
ya Taifa. Walimu na wakufunzi mahiri na wenye ari watakuwa nguzo
muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji.

c) Shule na taasisi za elimu salama na jumuishi zinazoweka kipaumbele
kwenye ustawi na fursa sawa kwa watoto na vijana wote.

d) Wahitimu wenye ujuzi stahiki na uwezo wa kushindana na kufanikiwa
katika soko la ajira kimataifa.



e) Jamii bunifu na stahimilivu inayoongozwa na maarifa katika kuchochea
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

f) Jamii yenye elimu na maarifa ya fedha ambapo watu wana uwezo wa
kufanya maamuzi sahihi juu ya matumizi ya fedha, kusimamia rasilimali
kwa ufanisi na kuchangia katika ukuaji wa uchumi.

g) Jamii inayojifunza bila kikomo kwa lengo la kujenga uwezo wa kila
Mtanzania kukabiliana na mabadiliko ya kiulimwengu.

4.2.2 Jamii yenye Afya

Jamii yenye afya ni ile ambamo watu wanapata ustawi wa kimwili, kiakili na
kijamii, ili kujenga taifa la watu wenye uwezo. Aidha, jamii yenye afya inahusisha
upatikanaji wa huduma bora za afya na mtindo wa maisha unaozingatia misingi
ya afya inayokubalika.

Tanzania imeendelea kujenga jamii yenye afya kwa kuimarisha sekta ya afya hasa
kuwekeza katika miundombinu ya kufikisha huduma za afya nchini kote pamoja
kumekuwa na jitihada za ziada za kuongeza bajeti ya Serikali na kubuni mifumo ya
bima ya afya kwa wote ili kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma za afya kwa
gharama nafuu. Upatikanaji wa huduma za afya umeimarika ambapo kwa mujibu
wa kipimo cha Afya kwa Wote cha Shirikia la Afya la Duniani, Tanzania imepanda
kutoka alama 38 mwaka 2015 hadi 43 mwaka 2022. Aidha, programu zinazoendelea
za kuzuia na kudhibiti magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza, magonjwa
ya mlipuko, sambamba na kufuata utaratibu wa usimamizi wa huduma za afya
ujulikanao kama “Afya Moja”, zinaakisi dhamira ya nchi katika kuboresha afya ya
jamii.

Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo, kasi ya ongezeko la idadi ya watu ikiambatana
na umaskini, athari za mabadiliko ya tabianchi, kuenea kwa magonjwa
yasiyoambukiza na ya milipuko, vinaongeza changamoto kubwa katika sekta ya
afya. Ili kukabiliana na changamoto hizi, ni muhimu kuimarisha sekta ya afya kwa
kuongeza huduma za afya ya msingi, kwa lengo la kuhakikisha huduma bora za
afya zinapatikana kwa wote na kwa gharama nafuu.

Maendeleo ya teknolojia ya kidijitali yanazidi kuboresha mfumo wa afya kwa njia za
kisasa. Aidha, matumizi ya teknolojia yanarahisisha uchunguzi na matibabu kwa
wagonjwa na kuwezesha huduma kuwafikia wananchi karibu na maeneo yao na
kwa muda mfupi. Dira 2050 inalenga kuhakikisha kila Mtanzania anapata huduma
bora za afya kwa kuimarisha mifumo ya afya inayotumia teknolojia ili kutoa huduma
zenye ubora, nafuu na zinazopatikana kwa wote.



Matarajio

a)

b)

9)

h)

4.2.3

Hifadhi ya jamii ni muhimu kwa maendeleo ya Taifa. Ina lengo la kuhakikisha
ustawi na usalama wa kijamii kwa watu na familia kutokana na hali mbalimbali
kama vile uzee, ugonjwa, ajali au ukosefu wa ajira. Hifadhi ya jamii ina mchango
muhimu hususan katika kupunguza pengo la usawa na kuboresha maisha ya watu.
Mfumo wa hifadhi ya jamii unajumuisha jitihada za Serikali na wadau wengine ili
kudhibiti, kusimamia na kupunguza hatari zinazoweza kutishia ustawi wa watu,
kaya na jamii. Kwa muda mrefu jamii ya Tanzania kama zilivyo jamii nyingine za
Kiafrika zimekuwa na utamaduni wa asili wa kutoa huduma kwa wazee, watu
wenye mabhitaji muhimu kupitia familia au jumuiya. Hivyo, utamaduni huu unaweza
kuendelea kutumika pamoja na mifumo ya kisasa ya hifadhi ya jamii ambayo

Kuwa na huduma bora za afya kwa wote, zenye mfumo wa uhakika
na endelevu wa kugharamia na unaotoa kipaumbele kwa wanawake,
watoto, vijana, wazee na watu wenye ulemavu.

Kuwa taifa la watu wenye ustahimilivu, na jamii iliyo tayari kuimarisha
afya na kujikinga na maradhi kwa kuzingatia mtindo wa maisha
unaowezesha kukabiliana na magonjwa ya milipuko, changamoto za
afya na mabadiliko ya tabianchi.

Kuwa na jamii yenye afya ambapo kila mtu anapata huduma za afya
kwa usawa na kwa gharama nafuu.

Kuwa na jamii ambayo kila mtu anastawi kutokana na lishe bora na
analindwa dhidi ya bidhaa zenye madhara.

Kuwa kitovu cha kikanda katika uzalishaji wa bidhaa bora za afya na
lishe, ili kuhakikisha bidhaa hizi zinapatikana kwa wingi na kwa gharama
nafuu.

Kuwa kitovu cha huduma bobezi za afya, zinazokidhi mabhitaji ya ndani
na nje ya nchi na kuvutia utalii wa kimatibabu.

Kuwa na mfumo wa afya unaotumia teknolojia za kisasa kama vile akili
unde katika kung’amua na kudhibiti maradhi kwenye vinasaba.

Kuwa na elimu na huduma bora za afya ya uzazi kwa wote.

Kuwa taifa ambalo hakuna mwanamke anayepoteza maisha wakati wa
kujifungua na kila mtoto anayezaliwa anaishi na kustawi.

Hifadhi ya Jamii

itaweza kuwa jumuishi na endelevu.



Tanzania imepiga hatua kubwa katika hifadhi ya jamii jumuishi na usawa wa
kijinsia kwa kuanzisha mikakati inayolenga kupunguza umaskini na kuboresha
ustawi wa makundi yaliyosahaulika katika mifumo mingi ya kijamii wakiwemo
wazee na watu wenye ulemavu. Serikali imeendelea kuchukua hatua madhubuti
katika kujumuisha sekta isiyo rasmi katika mfumo wa hifadhi ya jamii, ikitambua
umuhimu wa sekta hii kwa uchumi wa nchi. Hatua hizi zinalenga kuongeza faida za
hifadhi ya jamii kwa wafanyakazi waliopo katika sekta isiyo rasmi ili kuwajumuisha
na kuchangia kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii. Vilevile, Serikali imejumuisha
wananchi wasio na ajira kwa kuanzisha programu za kuwezesha makundi yasiyo
na uwezo, zikiwemo kaya maskini, watu wenye ulemavu, wazee, wazazi wasio na
uwezo wa kujikimu na watoto wenye mabhitaji maalum.

Mfumo huu pia unahusisha uchangiaji wa lazima kwa watu wenye ajira ambapo
mwajiri na mfanyakazi huchangia mfuko wa hifadhi ya jamii ambao husaidia
usalama wa kipato kwa wanufaika baada ya kustaafu au nyakati za kutokuwa na
shughuli za kiuchumi.

Licha ya mafanikio haya, wananchi wengi hususan walio kwenye sekta isiyo
wa rasilimali fedha unazuia uendelevu wa mifumo isiyohitaji michango ya moja
kwa moja, pamoja na changamoto za kiutawala na uelewa mdogo kwa umma
vikidhoofisha ufanisi wake.

Dira 2050 inalenga kuanzisha na kuimarisha mfumo jumuishi wa hifadhi ya jamii
unaotumia teknolojia ili kutoa huduma bora zenye ufanisi na zinazowafikia watu
wote. Kuimarisha programu zinazozingatia ustawi wa mtoto na hifadhi ya jamii
kutahakikisha kwamba makundi yenye uhitaji, yakiwemo ya watoto, wazee, na watu
wenye ulemavu, yanapata msaada stahiki. Aidha, mifumo ya kisheria itaimarishwa
ili kutokomeza ukatili, ubaguzi na ajira kwa watoto, sambamba na kuhamasisha
mifumo jumuishi inayoheshimu utu na usawa. Kwa kutumia teknolojia za kidijitali
na ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi, Tanzania itajenga mfumo wa
hifadhi ya jamii ulio thabiti, jumuishi na endelevu.

Matarajio

a) Taifa ambalo kila mtu hususan wanawake, watu wenye ulemavu na
wazee wananufaika na mifumo ya hifadhi ya jamii iliyo thabiti, bunifu na
endelevu.

b) Jamii salama dhidi ya ajira kwa watoto, ukatili, na ubaguzi, ambapo kila
mtoto analelewa katika mazingira salama, yenye malezi bora na fursa
za maendeleo ili aweze kustawi kikamilifu.



c) Jamii ambayo makundi maalum na yenye uhitaji yameunganishwa
kupitia. mifuko maalum ya hifadhi ya jamii inayohakikisha kuwepo
kwa usalama wa kipato, upatikanaji wa huduma muhimu, na fursa za
uwezeshaji kiuchumi.

d) Taifa linalolinda kikamilifu maslahi ya watu wenye ulemavu kwa
kuhakikisha upatikanaji sawia wa miundombinu, huduma na fursa.

e) Jamii inayoundwa na familia imara ambazo zinawajibika na kushirikiana
katika kuimarisha uadilifu, maadili na ustawi wa kila mtu.

4.2.4 Makazi Bora ya Gharama Nafuu

Makazi bora ya gharama nafuu ni muhimu kwa maendeleo ya kijamii, kiuchumi
na mazingira. Ujenzi wa makazi bora ni pamoja na kuunganisha miundombinu
ya huduma za kijamii kama vile nishati safi, maji safi na salama, barabara,
miundombinu ya maji taka na taka ngumu, na utunzaji wa mazingira. Makazi bora
yanasaidia katika kuchangia usalama, utulivu na ukuaji wa uchumi.

Makazi mijini yameendelea kukua kwa kasi, yakichochewa na ongezeko la idadi
maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Inakadiriwa kuwa, ifikapo mwaka 2050, zaidi
ya asilimia 50 ya Watanzania wataishi mijini. Ongezeko hilo la idadi ya watu mijini
linaweza kusababisha ujenzi holela wa makazi, miundombinu duni ya usafiri wa
umma na ya maji safi na salama, na uchafuzi wa mazingira endapo hatua muhimu
hazitachukuliwa.

Katika kukabiliana na changamoto hizi, ni muhimu kuwekeza katika maboresho ya
miundombinu ya makazi na mipango miji. Muhimu pia ni ujenzi wa makazi nafuu
na urasimishaji wa makazi yasiyo rasmi pamoja na kuweka mifumo ya usafiri katika
miji inayokua kwa kasi. Aidha, msisitizo umewekwa katika maendeleo endelevu ya
makazi, kupitia dhana ya “Miji ya Kijani na ya Kisasa” inayojumuisha matumizi ya
nishati safi.

hujengwa kwa udongo, miti au matofali ya udongo. Ni idadi ndogo tu ya nyumba
hujengwa kwa matofali ya saruji au mawe na kuezekwa kwa mabati. Kuboresha
makazi na huduma za kijamii vijijini ikiwa ni pamoja na ujenzi wa nyumba bora,
miundombinu ya barabara na upatikanaji wa nishati safi, maji safi na salama na
usafi wa mazingira ni hatua muhimu za kuongeza fursa za kiuchumi na kijamii na

Dira 2050 inalenga kujenga makazi bora na ya gharama nafuu ili kuwa na taifa
endelevu na lenye mafanikio kupitia mipango jumuishiya kukuza uchumi, uvumbuzi
wa kiteknolojia, uhifadhi wa mazingira na ustawi wa jamii.



Matarajio

a) Taifa ambalo kila mtu ana makazi bora na nafuu yanayochochea jamii

b) Taifa lenye uwiano mzuri na jumuishi wa maendeleo kati ya miji, vijiji na
kanda.

c) Miji endelevu ya kisasa na ya kijani inayochochea maisha yenye ustawi
kwa wote, wakiwemo watu wenye ulemavu.

d) Taifa ambalo kila mtu anapata huduma nafuu za maji safi na salama
sambamba na huduma bora za usafi wa mazingira ili kuimarisha afya
ya jamii.

e) Mtandao imara wa nishati unaotoa kipaumbele kwa nishati safi na
mbadala, ukipunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa, kulinda mazingira,
na kuhakikisha upatikanaji wa nishati endelevu kwa sekta zote za jamii.

f) Taifa lenye mifumo bora ya usafiri wa umma, inayorahisisha usafiri wa
watu na usafirishaji wa bidhaa.

4.2.5 Nguvukazi yenye Ujuzi na Ari

Nguvukazi yenye ujuzi na ari ni muhimu katika kufanikisha lengo la kufikia uchumi
jumuishi wa kati ngazi ya juu. lli kufikia lengo hilo, ni muhimu kuwa na nguvukazi
yenye kujituma na yenye ubunifu inayotokana na mazingira ya kazi salama na
yenye motisha.

Tanzania imeendeleza rasilimali watu kwa kuwekeza kwenye upatikanaji wa elimu
bora na ujuzi, lishe, huduma za afya na hifadhi ya jamii. Pamoja na hayo, bado
kuna changamoto kadhaa katika ubora wa nguvukazi. Kiwango hicho cha ubora wa
nguvukazi ya Taifa ni 0.39 tu kwa mujibu wa Kipimo cha Rasilimali watu, ambacho ni
chini ya wastani wa nchi za kusini mwa Jangwa la Sahara cha 0.4. Hii inamaanisha
kwamba, watoto wanaozaliwa leo wataweza kufikia asilimia 39 tu ya uwezo wao wa
uzalishaji wakiwa watu wazima. Hali hii inaashiria changamoto kubwa katika mifumo
ya afya na elimu. Changamoto nyingine ni kutoshabihiana kwa ujuzi wa nguvukazi
na mahitaji halisi ya soko la ajira. Aidha, kasi ya ongezeko la idadi ya watu, hususan
kutokana na uzazi, inasababisha utegemezi mkubwa, na hivyo kuwa mzigo mzito
kwa uchumi na huduma za kijamii. Idadi kubwa ya wategemezi inazidisha shinikizo
katika mifumo ya elimu na afya, jambo linalosababisha upungufu katika rasilimali
na ubora wa huduma. Pia, mwenendo huu wa kidemografia unachelewesha
upatikanaji wa fursa za kiuchumi. Changamoto nyingine ni ukosefu mkubwa wa
ajira miongoni mwa vijana, kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia na uhaba wa fursa
kwa watu wenye ulemavu.



Kuelekea mwaka 2050, Taifa litahitaji nguvukazi yenye uwezo na ujuzi mseto,
uwezo mkubwa wa kufikiri, weledi katika matumizi ya taarifa, kwa kuzingatia
tamaduni mbalimbali na kushirikiana na wengine, pamoja nha kutumia teknolojia
za kisasa. Ili kwenda sambamba na mabadiliko haya, ni muhimu kuwa na uwezo
wa kufanya kazi kwa ufanisi na kubadilika kulingana na maendeleo ya teknolojia.
Jitihada hizi zitajenga nguvukazi imara, bunifu, na inayoweza kuhimili mabadiliko,
na hivyo kuweza kushindana katika soko la ajira la kimataifa ambalo msingi wake
ni teknolojia. Aidha, uwekezaji wa kimkakati katika elimu na afya ya uzazi, hasa
kwa vijana, wanawake na wasichana, ni muhimu kwa maendeleo endelevu. Kwa
kukuza uwezo huu, tunaweza kuunda nguvukazi imara na yenye ubunifu na ujuzi
anuwai, inayowawezesha watu kustawi katika mazingira ya kazi yanayoendeshwa
kwa kiasi kikubwa na teknolojia.

Matarajio

a) Nguvukazi mahiri na yenye ujuzi, inayotumia teknolojia, inayoweza
kuhimili mabadiliko na kuchochea ubunifu na ushindani katika masoko
ya ndani na ya kimataifa.

b) Taifa linalovutia, kukuza, na kuhifadhi vipaji na utaalamu miongoni mwa
raia na wageni, ili kujenga rasilimali watu kwa lengo la kuharakisha
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

c) ldadi ya watu ambayo uchumi unaweza kuhimili, ili kuwa na maisha
bora kwa kila mtu.

d) Jamii yenye uwazi, inayothamini kujifunza kutoka kwa wengine, na
inayokuza ushindani katika soko la ajira ili kujenga nguvukazi yenye
ujuzi, tija, na ubunifu.

e) Nguvukazi yenye motisha na ari, inayofanya kazi kwa bidii, uadilifu na
maadili ili kuchochea kasi ya maendeleo.

4.2.6 Jamii yenye Umoja, Mshikamano na Inayowajibika

Umoja, mshikamano na uwajibikaji ni nguzo muhimu katika kutatua changamoto
zinazoikabili jamii na kuleta maendeleo kwa pamoja, na hivyo kuharakisha
maendeleo ya taifa. Hali hii inajitokeza pale ambapo wananchi wanashirikiana kwa
dhati, bila kutenganishwa na tofauti za kijinsia, kidini au kikabila, na kila mmoja
akiwa na jukumu lake katika kujenga taifa. Umoja unaleta nguvu, mshikamano
huimarisha ushirikiano, na uwajibikaji unahakikisha kila mmoja anatekeleza
majukumu yake kwa ufanisi na uadilifu.

Tanzania inaendelea kujenga taifa lenye umoja, mshikamano na uwajibikaji,
ambapo lugha ya Kiswahili imekuwa na nafasi kubwa katika kuhamasisha umoja
na ushirikishwaji wa wananchi. Kama lugha ya Taifa, Kiswahili kimeunganisha
makabila zaidi ya 120, kimeimarisha umoja na utambulisho wa Kkitaifa, na
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kimeendelea kuwa msingi muhimu katika kukuza maendeleo ya kijamii, kisiasa,
kiutamaduni na kukuza ushawishi wa kikanda.

Vilevile, katika kuendelea kujenga jamii yenye ushirikiano, mshikamano na
uwajibikaji, Tanzania imeweka mkazo mkubwa katika elimu ya uraia ili kuimarisha
utamaduni wa uwajibikaji na uzalendo, pamoja na kuongeza miradi ya jamii ili
kuchochea ushiriki na kujenga dhana ya umiliki wa shughuli za maendeleo. Aidha,
jitihada za Taifa katika kuendeleza michezo na shughuli za kiutamaduni tangu umri
mdogo zinachochea uzalendo na mshikamano wa kijamii. Juhudi hizi zinatoa fursa
kwa vijana kuendeleza vipaji vyao na kujivunia utambulisho wa taifa.

Licha ya jitihada hizi, bado kuna dhana iliyojengeka katika jamii ya kutegemea
Serikali kufanya shughuli zote za maendeleo, jambo linalodhoofisha wajibu na
jukumu la ushiriki wa wananchi. Changamoto nyingine sugu ni kutokuthamini muda
kama rasilimali muhimu kwa ajili ya maendeleo, pamoja na ukosefu wa utunzaji
bora wa mazingira.

Matarajio

a) Taifa lenye umoja, mshikamano na linaloendeleza na kutumia kikamilifu
vipaji vya watu wake katika sanaa, ubunifu, michezo, na burudani kama
kielelezo cha utambulisho wake.

b) Raia wanaowajibika, wenye maadili na uzalendo na ambao wanashiriki
kikamilifu katika shughuli za maendeleo ya kijamii.

c) Jamii yenye fikra za kimaendeleo inayotambua muda na rasilimali kama
mali adhimu na adimu, zinazopaswa kutumiwa kwa uadilifu ili kuchagiza
maendeleo ya mtu mmoja mmoja na jamii kwa ujumla kwa faida ya
kizazi cha leo na vizazi vijavyo.



Nguzo ya Tatu
Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu
wa Mabadiliko ya Tabianchi




4.3 Nguzo ya Tatu: Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa
Mabadiliko ya Tabianchi

Uhifadhi wa mazingira na ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi ni muhimu katika
kufikia malengo ya Dira 2050. Tanzania imejaaliwa utajiri wa maliasili na wingi wa
bioanuai zilizopo katika mifumo mbalimbali ya ikolojia, kama vile misitu, uoto wa
savana, mito na fukwe za bahari, hivyo kuifanya nchi kuwa eneo muhimu sana la
bioanuai duniani. Aidha, Tanzania ina ardhi yenye rutuba, rasilimali za baharini
na fukwe, mito na maziwa, ambayo huchangia katika maendeleo ya kijamii na
kiuchumi. Usimamizi madhubuti wa maliasili huwezesha uhifadhi endelevu wa
mazingira, ambao ni muhimu katika kuendeleza huduma na manufaa kwa rasilimali
zenyewe na watu.

Katika kufikia lengo la kuwa nchi ya kipato cha kati ngazi ya juu ifikapo 2050,
matumizi endelevu ya rasilimali hizi na usimamizi wake madhubuti ni muhimu.
Uhifadhi wa mazingira unahusisha ulinzi wa bioanuai, usimamizi endelevu wa
rasilimali maji, ardhioevu, matumizi sahihi ya ardhi na udhibiti wa uchafuzi wa
mazingira. Mabadiliko ya tabianchi yanayodhihirishwa na ongezeko la joto, hali
ya hewa isiyotabirika, na majanga yanayotokea mara kwa mara, yanatishia
maendeleo endelevu ya nchi. Madhara ya mabadiliko ya tabianchi ni pamoja na
vipindi virefu vya ukame, mafuriko, na kupotea kwa bioanuai, ambayo moja kwa
moja yanaathiri sekta zinazotegemea hali ya hewa katika uzalishaji, kama vile
kilimo, uvuvi, maji na misitu.

Kukabiliana na changamoto hizi kunahitaji juhudi za pamoja katika kujenga
ustahimilivu wa jamii ili ziweze kuendana na mabadiliko ya tabianchi na mazingira.
Hatua muhimu ni pamoja na kuongeza uelewa wa jamii kuhusu athari za mabadiliko
ya tabianchi, kuhamasisha matumizi bora ya rasilimali, na kuimarisha mikakati ya
uhifadhi wa mazingira. Kwa kufanya hivyo, Tanzania italinda mazingira, kuendeleza
uchumi na kuhakikisha ustawi wa wananchi wake kwa kizazi cha sasa na vizazi
vijavyo.

Nguzo hii inalenga kuifanya Tanzania kuwa nchi inayothamini, kulinda na kutumia
rasimali zake za asili kwa uendelevu, kuhifadhi mazingira na kuwa na ustahimilivu
wa kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabianchi. Kwa kuwa na mikakati
madhuburi ya kulinda mifumo ya ikolojia ha kukuza ustahimilivu, Tanzania itakuwa
ni nchi yenye maisha bora, usawa, na ustawi kwa watu wake na urithi wake wa
asili.



Maeneo ya Kipaumbele
4.3.1 Uhifadhi wa Bioanuai

Tanzania inajivunia kuwa na bioanuai ya kipekee, ikijumuisha uoto wa asili wa
misitu, mikoko na nyasi, wanyamapori, na makazi ya viumbe hai wa majini.
Vilevile, Tanzania ni nchi yenye aina mbalimbali za mimea na wanyamapori wa
kipekee, ambao ni sehemu muhimu ya urithi wa asili ambao unachochea utoaji
wa huduma muhimu kwa mazingira na jamii. Utajiri huu wa asili unalindwa kupitia
maeneo ya uhifadhi kama vile hifadhi za taifa na misitu, mapori ya akiba, mapori
tengefu, hifadhi ya bahari, na hifadhi za wanyamapori za jamii, ambazo ni mahsusi
kwa ulinzi wa bioanuai na kuruhusu matumizi endelevu kwa manufaa ya jamii na
Taifa kwa ujumla. Eneo la hifadhi linalolindwa kisheria ni takriban asilimia 32 ya
ardhi yote, ambalo ni muhimu kwa uhifadhi wa bioanuai, kudhibiti hewa ukaa,
na kupunguza uchafuzi wa mazingira, sambamba na kutunza rutuba kwa ajili
ya ustawi wa watu na Taifa. Hii inachangia kwa kiasi kikubwa kulinda mazingira,
kukuza kilimo endelevu, na kuhakikisha usalama wa chakula na maji kwa vizazi
vijavyo.

Rasilimali hizi nimuhimu kwa uchumi, hususan katika sekta ya utaliiwa wanyamapori
na fukwe, ambayo inachangia takriban asilimia 25 ya mapato ya fedha za kigeni na
kutoa mchango mkubwa katika pato la taifa na kuongeza ajira. Rasilimali za misitu
zinachangia asilimia 2.5 ya pato la taifa na asilimia 5.9 ya biashara ya kimataifa.
Hata hivyo, rasilimali hizi zinakumbwa na tishio kubwa linalotokana na kuongezeka
kwa shughuli za watu, kama vile upanuzi wa miji na maeneo ya kilimo na ufugayji,
uharibifu wa misitu, uwindaji na biashara haramu ya nyara za wanyamapori hasa
meno ya tembo, pembe za faru na nyamapori. Changamoto nyingine ni kuenea
kwa viumbe vamizi nha mmomonyoko wa ardhi. Mambo haya yanachangia kwa
kiasi kikubwa kupotea kwa bioanuai, na hivyo kuhitaji juhudi za haraka za uhifadhi
na usimamizi endelevu ili kuhakikisha rasilimali hizi zinatunzwa kwa manufaa ya
vizazi vijavyo.

Katika kuhifadhi rasilimali hizi, Tanzania imekuwa na sera, sheria, mikakati na
kanuni zinazoweka kipaumbele ushirikishwaji katika ngazi zote, kuanzia ngazi
ya jamii hadi jumuiya ya kimataifa. Vipaumbele hivi vinakwenda sambamba na
makubaliano ya kimataifa kuhusu uhifadhi wa bioanuai, kulinda urithi, na kuchangia
juhudi za uhifadhi. Uhifadhi wa bioanuai kwa miaka 25 ijayo na kuendelea unahitaji
mikakati endelevu ya kukabiliana na hatari hizi na nyingine zinazojitokeza, pamoja
na kuimarisha mipango ya uhifadhi kwa ajili ya uendelevu wa bioanuai kwa vizazi
vijavyo.



Matarajio

a) Kuwa miongoni mwa nchi mahiri katika uhifadhi wa bioanuai, yenye
mifumo bora ya ikolojia, ambapo aina mbalimbali za viumbe hai zinastawi
katika makazi yao ya asili.

b) Taifa kinara kwa matumizi endelevu ya bioanuai kwa manufaa ya ustawi
wa jamii na maendeleo ya kiuchumi kwa kizazi cha sasa na kijacho.

c) Taifa linalokokotoa vyema thamani ya rasilimali za bioanuai na maliasili
za nchiili zitumike kikamilifu kuchangia katika pato la taifa na maendeleo
ya jamii.

4.3.2 Uhifadhi wa Ardhioevu na Vyanzo vya Maji

Rasilimali maji na ardhioevu ni muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kwani
zinachangia katika kilimo, mifugo, uzalishaji wa umeme na matumizi majumbani
na viwandani. Pia, zinasaidia kuhifadhi bioanuai na kudhibiti mmomonyoko wa
ardhi. Ardhioevu zina uwezo wa kuhifadhi maji ya mvua kwa kuyatoa polepole
kwenye mifumo ya mito, hivyo kudhibiti mzunguko wa maji, kupunguza mafuriko,
na kuhakikisha upatikanaji wa maji wakati wa kiangazi. Tanzania ina takriban
hekta milioni 2.7 za eneo lenye mito ya kudumu na ya msimu, ambayo imesambaa
sehemu kubwa ya nchi. Asilimia 37 hadi 45 ya uzalishaji wa nishati ya umeme
hutokana na maji. Aidha, idadi kubwa ya watu inategemea kuwepo kwa ardhioevu
na maji kwa ajili ya shughuli za kijamii na kiuchumi kama vile kilimo na ufugaiji.

Pamoja na umuhimu mkubwa wa maji na ardhioevu, rasilimali hizi zinakabiliwa
na changamoto kubwa kutokana na uvamizi na kuongezeka kwa shughuli za
kimaendeleo. Ardhioevu zinapungua kila siku kwa sababu ya kuongezeka kwa
mabhitaji ya maeneo ya kilimo na makazi. Kwa mfano, kukauka kwa ardhioevu
ya lhefu kumekuwa na athari kubwa kwa bonde la Usangu, Mto Ruaha, Hifadhi
ya Taifa ya Ruaha na ikolojia ya Bonde la Rufiji. Matokeo yake ni kuathirika kwa
vyanzo vya kuzalisha umeme wa maji katika mabwawa ya Mtera, Kidatu, na Julius
Nyerere, jambo linaloweza kuathiri uzalishaji wa umeme na mifumo ya maisha
inayotegemea maji katika maeneo hayo.

Ifikapo mwaka 2050, inakadiriwa kwamba Tanzania itakuwa na uhaba mkubwa wa
maji kutokana na ongezeko la idadi ya watu, shughuli za kiuchumi na mabadiliko
ya tabianchi. Ingawa mwaka 2022, upatikanaji wa maji nchini ulikuwa mita za
ujazo 2,105 kwa mtu, ambayo ni zaidi ya kiwango cha wastani cha dunia cha
mita za ujazo 1,700, upatikanaji wa maji kwa matumizi ya binadamu unaendelea
kupungua. Hali hii inasababishwa na mvua zisizotabirika, uharibifu wa vyanzo vya
maji, kuongezeka kwa mahitaji ya maji na usimamizi dhaifu wa rasilimali maji.
Vilevile, Taifa linaendelea kukabiliwa na changamoto ya ubora wa maji kutokana
na uchafuzi wa mazingira. Ili kujihakikishia maendeleo ya kijamii, kiuchumi na
magzingira panahitajika usimamizi thabiti wa rasilimali maji na ardhioevu.
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Matarajio

a) Ardhioevu bora zinazochangia ustawi wa watu, kukuza uchumi na kutoa
huduma muhimu za kiikolojia.

b) Taifa lenye uhakika na usalama wa maji kwa ajili ya maendeleo ya kijamii
na kiuchumi na linalodumisha na kuendeleza uhifadhi wa ikolojia.

c) Taifa lenye mfumo imara na shirikishi wa usimamizi wa ardhioevu, maji
na rasilimali nyinginezo.

4.3.3 Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira

Uchafuzi wa mazingira nchini ni changamoto inayoendelea kuongezeka, hususan
katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu kama vile majiji na miji. Uchafuzi huu
una athari kubwa kwa afya ya jamii, ustawi wa uchumi na mazingira kwa ujumla.
Changamoto hizi zinatokana na vyanzo mbalimbali, ikivemo moshi wa magari,
shughuli za viwanda, uchomaji wa taka, matumizi makubwa ya mbolea za kemikali
na viuatilifu, kelele, pamoja na utupaji holela wa taka na ukosefu wa mifumo
madhubuti ya usimamizi wa taka.

Moshi kutoka katika mitambo, vyombo vya moto, na viwanda unachangia kwa
kiasi kikubwa katika matatizo ya kiafya kama magonjwa ya moyo na mfumo wa
kupumua. Aidha, kelele zinazozidi viwango vya kawaida kutokana na shughuli
mbalimbali za kijamii na kiuchumi katikati ya makazi watu husababisha msongo
wa mawazo na matatizo ya kusikia. Uharibifu wa ardhi unahatarisha uzalishaji wa
mazao na usalama wa chakula, unaosababishwa na matumizi makubwa na yasiyo
endelevu ya mbolea zenye kemikali na dawa za kilimo, pamoja na miundombinu
duni na chakavu ya usimamizi wa taka. Vilevile, majitaka kutoka viwandani na
majumbani yasiyochakatwa husababisha uchafuzi mkubwa wa maji, uharibifu wa
ikolojia, na kudhoofisha mifumo ya maisha ya viumbe hai, hali ambayo inaathiri
moja kwa moja ustawi wa jamii.

lli kukabiliana na changamoto hizi, udhibiti wa uchafuzi wa mazingira ni muhimu kwa
kulinda afya ya jamii, mazingira, na maendeleo ya uchumi. Tanzania imechukua
hatua anuwai zikivemo kutunga sera, sheria na mikakati mbalimbali ili kupambana
na uchafuzi wa mazingira na kuimarisha utunzaji endelevu wa mazingira. Hatua hizi
zinajumuisha kushirikisha jamii, sekta binafsi, na taasisi za serikali katika kulinda
mazingira kwa kizazi cha sasa na kijacho. Licha ya juhudi za kuboresha huduma
za usimamizi wa taka na miundombinu, mifumo hii haiendani na ongezeko kubwa
la taka linalotokana na ongezeko la shughuli za kijamii na kiuchumi. Hivyo, hatua
madhubuti zinahitajika kuhakikisha usimamizi endelevu wa rasilimali za mazingira
kwa maendeleo jumuishi na ustawi wa taifa.



Matarajio

a) Jamii yenye uelewa mkubwa wa athari za uchafuzi wa mazingira ili kuwa
na mazingira salama na endelevu kwa wote.

b) Majiji na miji yenye miundombinu na usimamizi bora wa taka na ujenzi
unaozingatia uhifadhi wa mazingira.

c) Taifa kinara katika matumizi endelevu ya rasilimali na linalotumia taka
kama malighafi kwa manufaa ya kiuchumi.

d) Taifa lenye mazingira stahimilivu linalosimamia vyema maliasili kwa
maendeleo ya uchumi wa kijani.

4.3.4 Usimamizi Madhubuti wa Ardhi

Ardhi ni rasilimali muhimu inayotoa fursa kwa ajili ya maendeleo ya kilimo, viwanda,
makazi na shughuli nyingine za kiuchumi. Tanzania ina takriban kilomita za mraba
1,000,000 za ardhi, ambayo ni muhimu kwa maendeleo endelevu. Pamoja na
ukubwa huu wa ardhi, kasi ya ongezeko la watu, ukuaji wa miji, upanuzi wa shughuli
za kilimo, uchimbayji madini na maendeleo ya viwanda vinaongeza mahitaji ya ardhi.
Kwa upande mwingine, mfumo wa kisheria uliopo, pamoja na mila na desturi za
kijamii, umeendeleza hali ya kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia, jambo ambalo kwa
kiasi kikubwa limekuwa kikwazo kwa wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu
katika kupata na kumiliki ardhi kwa haki na usawa. Urasimu katika upatikanaji wa
nyaraka za umiliki wa ardhi, kutokuwa na mipango thabiti ya matumizi ya ardhi,
la migogoro ya matumizi ya ardhi ni miongoni mwa mambo yanayokwamisha
usimamizi wa ardhi. Changamoto nyingine zinazochangia usimamizi hafifu wa
ardhi ni pamoja na uhaba wa fedha na rasilimali watu, mapungufu ya kiteknolojia
na kukosekana kwa mfumo imara wa uratibu.

lli kushughulikia changamoto hizo, Tanzania imeweka miongozo ya kisera
inayolenga kuimarisha usimamizi wa ardhi, ikiwemo kurasimisha umiliki wa ardhi,
matumizi endelevu ya ardhi na kushirikisha jamii katika usimamizi wa maliasili.
Katika siku zijazo, juhudi za pamoja na makusudi zitahitajika ili kuweka uwiano wa
malengo ya uhifadhi na shughuli za maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kwa ajili ya
kuhakikisha rasilimali ardhi inatumika kwa vizazi vya sasa na vijavyo.



Matarajio

a) Nchiiliyopangwa vizuri na kuweka wazi matumizi ya ardhi, yakiwvemo ya
makazi, kilimo, mifugo, viwanda na hifadhi.

b) Usimamizi bora wa ardhi unacongozwa na nguvu ya soko la ardhi, mali
isiyohamishika na huduma, ili kuvutia uwekezaji unaotegemea ardhi.

¢) Jamii yenye usawa ambapo kila mwananchi, hususan wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu, wanapata fursa sawia za umiliki wa ardhi.

d) Taifa ambalo mipaka imepimwa kwa usahihi, kuimarishwa kikamilifu na
inayotambulika kimataifa.

4.3.5 Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi

Katika miongo ya hivi karibuni, Tanzania imekumbwa na changamoto ya mabadiliko
ya tabianchi, kama inavyodhihirika kupitia ongezeko la joto na mvua zisizotabirika,
mambo ambayo yanaathiri shughuli za kijamii na kiuchumi. Mabadiliko haya kwa
kiasi kikubwa yanatokana na uzalishaji wa hewa ya ukaa. Tangu mwaka 1980
pamekuwa na ongezeko kubwa la joto ardhini na baharini. Makadirio yanaonesha
kuwa ifilkapo mwaka 2041, maeneo ya kanda ya magharibi na kati yatashuhudia
ongezeko la joto la zaidi ya nyuzi joto mbili, huku maeneo ya mashariki yakitarajiwa
kuongezeka kwa nyuzi joto moja. Kuongezeka kwa joto kunatishia usalama wa
chakula kwa kupunguza uzalishaji wa kilimo na kuleta hatari kubwa za kiafya,
ambapo ongezeko la nyuzi joto moja linahusishwa na ongezeko la asilimia 15-29
la maambukizi ya kipindupindu na kuenea kwa magonjwa yanayoambukiza kama
vile homa ya matumbo na kuhara.

Kuanzia miaka ya 1970 kumekuwa na mabadiliko ya viwango vya mvua ambayo
yamesabababisha uhaba wa maji kwa baadhi ya maeneo, ongezeko la mafuriko,
moto wa nyika, kuharibika kwa miundombinu na kuongezeka kwa viumbe na
mimea vamizi, pamoja na uharibifu wa matumbawe na bioanuai. Mabadiliko
haya pia yameongeza kuwepo kwa mazalia ya vimelea vya magonjwa kama vile
malaria na homa ya dengue. Bila kuchukua hatua thabiti, mabadiliko ya tabianchi
yanaweza kudhoofisha ukuaji wa uchumi na kuushusha hadi asilimia nne ifikapo
mwaka 2050, na hivyo kuwaingiza watu milioni 2.6 katika umaskini, huku watu
milioni 13 wakilazimika kuhama kwenye makazi yao.

Katika kushughulikia changamoto hizo Serikali imefanya jitihada za kuboresha
sera na taasisi ha kutumia fursa zinazojitokeza kimataifa katika kupambana na
mabadiliko ya tabianchi. Hata hivyo, bado kunakosekana urasimishaji wa kutosha
wa sera miongoni mwa taasisi za utekelezaji, jambo linalopelekea vikwazo katika
uratibu na utekelezaji. Wanawake, watoto na watu wenye ulemavu wamekuwa
wahanga wakubwa wa athari za mabadiliko ya tabianchi.



Changamoto hizi zinahitaji hatua za haraka ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi, kulinda mifumo ya ikolojia na kuhakikisha ustawi wa jamii.

Matarajio

a) Taifa endelevu na stahimilivu linalotumia nishati safi na ya gharama
nafuu na linalosimamia kwa ufanisi uzalishaji wa hewa ukaa kwa ajili ya
mustakabali wa nchi.

b) Taifa lenye uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, likilinda
wananchi wake, miundombinu na mali dhidi ya majanga ya asili na yale
yatokanayo na shughuli za kibinadamu, ambapo wanawake na vijana
wapo mstari wa mbele.

c) Taifa kinara katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, likiwa
ni kielelezo katika ustahimilivu, uendelevu, na uwezo wa kuhimili
mabadiliko ya tabianchi.

d) Taifalinalotumia kikamilifu fursa za biashara ya hewa ukaa na upatikanaji
wa fedha kupitia ajenda ya mabadiliko ya tabianchi duniani ili kuongeza
uwezo wa jamii na taifa katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.






Qﬁ 5. VICHOCHEO VYA KUFIKIA MALENGO YA DIRA

Vichocheo vya maendeleo ni nyenzo muhimu katika kuongeza kasi ya kufikia
malengo ya Dira 2050. Dira hii imebainisha vichocheo vitano vya maendeleo -
usafirishaji fungamanishi, nishati, sayansi na teknolojia, utafiti na maendeleo na
mageuzi ya kidijitali. Usafirishaji fungamanishi unaimarisha uratibu na usimamizi
wa mtiririko wa bidhaa, huduma, taarifa na rasilimali kupitia mnyororo wa
usambazaji, kuanzia kwenye uzalishaji hadi kwa mtumiaji wa mwisho, kwa ufanisi
na kwa gharama nafuu. Nishati ya uhakika ni nyenzo muhimu katika kuchochea
maendeleo ya viwanda na shughuli mbalimbali za kiuchumi, ili kuboresha viwango
vya maisha kwa kutoa fursa za ajira kwa maendeleo endelevu katika jamii. Sayansi
na Teknolojia zinachochea ubunifu na hivyo kuongeza tija na ushindani. Eneo la
utafiti na maendeleo ni kichocheo muhimu cha kuongeza maarifa yatakayoibua
bidhaa na huduma mpya kwa ajili ya kutatua changamoto za kiuchumi na kijamii na
kuongeza kasi ya maendeleo. Mageuzi ya kidijitali yatachangia kwa kiasi kikubwa
matumizi ya teknolojia bunifu, kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza ufanisi,
kupunguza gharama za uzalishaji na kuimarisha utendaji kazi. Kwa pamoja,
vichocheo hivi vitakuwa na mchango mkubwa katika kuongeza kasi ya maendeleo
ya kijamii na kiuchumi, kuongeza uzalishaji, na kuboresha hali ya maisha ya
wananchi, na hatimaye kufanikisha malengo ya Dira 2050.

w 5.1. Usafirishaji Fungamanishi

Usafirishaji fungamanishi unajumuisha mfumo mzima wa usafirishaji wa bidhaa,
utoaji wa huduma, shughuli za watu, na upatikanaji wa taarifa. Hii inahitaji
ushirikiano thabiti kati ya usafirishaji, wadau wa uzalishaji, uhifadhi, usambazaiji na
utoaji wa huduma ili kuongeza ufanisi, kuimarisha mifumo na kupunguza gharama.
Wakati Tanzania ikidhamiria kufanya mageuzi makubwa ya kiuchumi, kuimarisha
mfumo wa usafirishaji ni hatua muhimu kwa maendeleo endelevu.

Katika miaka ya hivi karibuni, Tanzania imepiga hatua kubwa katika sekta ya
usafirishaji kwa kuwekeza katika miundombinu ya kimkakati, kufanya mageuzi
ya kimuundo na kuimarisha matumizi ya teknolojia, huku ikitumia ipasavyo nafasi
yake ya kijiografia kama lango la biashara kwa Afrika Mashariki na Kusini. Hatua
hizo ni pamoja na uwekezaji katika mtandao wa barabara, reli ya kisasa ya SGR
na upanuzi wa bandari na viwanja vya ndege. Kadhalika, Serikali imeboresha
utendaji wa Shirika la Ndege la Tanzania, ikiwvemo ununuzi wa ndege za kisasa na
kuongeza safari za ndani na nje.



Uwekezaji huu umeimarisha miundombinu ya usafirishaji ndani ya nchi na pia
kuiunganisha Tanzania na nchi jirani, na hivyo kukuza biashara za kikanda na
ushirikiano wa kiuchumi. Aidha, kuanzishwa kwa vituo vya huduma za pamoja
mipakani kumeimarisha biashara mipakani, huku matumizi ya teknolojia za kidijitali
yakiboresha usimamizi wa kodi na vibali, udhibiti wa hesabu, ufuatiliaji wa mizigo
na ufanisi katika mfumo wote wa usambazaji. Kwa ujumla, maendeleo haya
yanaifanya Tanzania kuwa kitovu muhimu cha usafirishaji katika ukanda wa Afrika
mashariki, kati na kusini, hivyo kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi na kukuza
ushindani wa kibiashara.

Licha ya jitihada hizi, bado vikwazo katika biashara ya kusafirisha mizigo vipo.
Gharama za usafirishaji pekee zinachangia kati ya asilimia 35 na 45 ya gharama
zote za kuagiza bidhaa kutoka nje, vikiwemo bima na usafiri. Hali hii inaifanya
Tanzania kuwa miongoni mwa nchi zenye gharama kubwa zaidi za uingizaji wa
mizigo duniani. Kadhalika, kuna kiwango kikubwa cha ucheleweshaji wa kupakua
na kusafirisha mizigo kutokana na uhaba wa vifaa, maghala na mtandao wa
usafirishaji usio imara. Pamoja na haya, mfumo wa sheria na taratibu za usafirishaji
una changamoto nyingi, kama vile udhibiti wa kukithiri na utitiri wa kodi na sheria
nyingine ndogo ndogo za serikali za mitaa zinazokinzana na sheria kuu za nchi.
Kutatua changamoto hizi ni muhimu katika kuboresha sekta ya usafirishaiji,
kuchochea ukuaji wa uchumi, kuongeza ajira na kuifanya Tanzania kuwa na
ushindani mkubwa zaidi katika biashara za kikanda na kimataifa.

Matarajio

a) Tanzania kuwa lango kuu la biashara mashariki na kusini mwa Afrika
ikitumia nafasi yake ya kijiografia kurahisisha biashara mipakani na
kuimarisha ushirikiano.

b) Taifa linaloongoza kwa biashara ya usafirishaji likiunganisha nchi za
Afrika Mashariki, za kati na kusini na masoko mengine ya kimataifa.

c) Mtandao wa usafirishaji fungamanishi wenye mfumo wa kisasa na
shindani, unaounganisha shoroba za kiuchumi ili kuwezesha biashara
za ndani na za kimataifa kwa ufanisi na kuongeza ushindani wa Tanzania
katika sekta ya usafirishaji.

d) Watoa huduma za usafirishaji wenye viwango vya kimataifa, wenye
kutoa huduma kwa ushindani huku wakitumia teknolojia za kisasa za
kidijitali ili kuongeza ufanisi na kurahisisha ubadilishanaji wa taarifa
katika mnyororo wa thamani.



e) Mazingira bora ya usimamizi wa usafirishaji yanayorahisisha taratibu
za forodha, kupunguza urasimu na vikwazo, kuzingatia viwango vya
kimataifa, na kuendana na kasi ya maendeleo katika sekta ya usafirishaji.

f) Mtandao jumuishi wa usafirishaji wenye miundombinu inayozingatia
mabhitaji ya watu wenye ulemavu ili kutoa fursa sawa kwa wote katika
biashara za ndani na kimataifa.
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5.2. Nishati

Upatikanaji wa nishati ya uhakika ni kichocheo kikubwa cha ukuaji wa uchumi na
maendeleo ya kijamii. Umuhimu wa nishati unajidhihirisha kuanzia matumizi ya kila
siku majumbani na ofisini hadi katika sekta za viwandani na mifumo ya usafirishaji.
Nishati ina mchango mkubwa kwenye kuboresha viwango vya maisha na kuinua
ustawi wa jamii, na hivyo kuleta maendeleo endelevu kwa taifa. Tafiti zinaonesha
kuwa umeme ni nyenzo muhimu katika kuwatoa watu katika umaskini, sambamba
na elimu na kiwango stahimilivu cha ongezeko la idadi ya watu.

Tanzania imepiga hatua kwenye sekta ya nishati, ambapo matumizi ya nishati ya
umeme kwa kila mtu yameongezeka kufikia wastani wa 170 kWh na yanatarajiwa
kuongezeka na kufikia 3,000 kWh ifikapo mwaka 2050. Baadhi ya jitihada
zinazoendelea katika kuimarisha sekta ya nishati ni uwekezaji mkubwa unaolenga
kupanua uwezo wa kuzalisha nishati endelevu na ya kuaminika ikiwemo nishati
ya maji, jua, upepo, nyuklia na jotoardhi. Mfano halisi wa juhudi hizi ni mradi
wa kuzalisha umeme wa Bwawa la Julius Nyerere wenye uwezo wa kuzalisha
megawati 2,115. Juhudi zinaendelea kupunguza upotevu wa nishati wakati wa
usambazaji kutoka asilimia 16 hadi chini ya 10. Hatua hii inajumuisha uboreshaiji
wa miundombinu ya usambazaiji ili kuhakikisha mfumo wa usafirishaji wa nishati
unakuwa imara na wenye ufanisi zaidi.

Licha ya maendeleo haya, sekta ya nishati bado inakabiliwa na changamoto
kadhaa zikiwemo miundombinu isiyokidhi mahitaji, usimamizi usioridhisha wa
sheria za nishati na upungufu wa rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia miradi
ya kuboresha upatikanaji wa nishati ya uhakika. Kukabiliana na changamoto hizi
kunahitaji juhudi za pamoja ili kuhakikisha uthabiti wa sera, kujenga uwezo wa
kiufundi na kuimarisha ushirikiano baina ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa
ajili ya kuongeza ufanisi na uendelevu.



Matarajio

a) Mfumo bora wa nishati safi ulio stahimilivu, wenye ufanisi, wa kuaminika
na wa gharama nafuu.

b) Miundombinu thabiti ya nishati inayochochea maendeleo ya viwanda na
ustawi wa kiuchumi na kijamii.

c) Taifa linalozalisha nishati ya kutosha kukidhi mahitaji ya ndani, huku
likijipambanua kuwa moja ya wazalishaji wakuu wa nishati katika ukanda
wa mashariki na kusini mwa Afrika.

% 5.3. Sayansi na Teknolojia

Kasi ya mabadiliko ya kiuchumi na kijamii duniani inategemea maarifa. Sayansi
na teknolojia ni vichocheo muhimu vinavyoleta tija, ufanisi na ukuaji endelevu
wa uchumi. Tanzania imepiga hatua katika matumizi ya teknolojia kwenye sekta
mbalimbali, ikilenga kuongeza ufanisi, kuboresha upatikanaji wa huduma na
kuimarisha uzalishaji. Hatua hizo ni pamoja na uwekezaji katika sekta ya nishati,
yakiwemo matumizi ya nishati mbadala ya jua na bayogesi, ili kukidhi mahitaji na
imeendelea kutumika kwa upana katika sekta za kilimo, utalii, madini, mifugo,
elimu, afya na viwanda, ikilenga kuongeza uwezo wa uzalishaji, ufanisi, kupunguza
gharama na kuimarisha ushindani wa kiuchumi, kwa lengo la kuboresha maisha
ya wananchi.

Kwa ujumla, Serikali imeendelea kuchukua hatua madhubuti za kuweka mazingira
wezeshi kwa maendeleo ya sayansi na teknolojia ili kukidhi mahitaji ya jamii. Hatua
hizi ni pamoja na kutoa kipaumbele kwa masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi
na hisabati katika ngazi zote za elimu. Licha ya juhudi hizo, bado kuna mapungufu,
kama vile ukosefu wa miundombinu, upungufu wa fedha, ukosefu wa ujuzi wa
kutosha kulingana na mabhitaji, ushirikiano mdogo baina ya wadau, na kutokuwa
na mipango thabiti inayorahisisha uingizaji wa teknolojia kutoka nchi zilizoendelea.
Aidha, kukosekana kwa usawa katika upatikanaji wa elimu bora kwa masomo
ya hisabati, sayansi, na teknolojia baina ya wanawake na wanaume pamoja ha
kutokuwepo jitihada madhubuti zinazolenga ugunduzi wa mapema wa vipaji kwa
watoto, ni changamoto nyingine zinazokwamisha upatikanaji wa ujuzi stahiki kwa
maendeleo ya sayansi na teknolojia. Wakati jitihada za kuwekeza kwenye sayansi
na teknolojia zikiendelea, tayari kuna mjadala mkubwa kuhusu jinsi ya kwenda
sambamba na maendeleo ya akili unde na teknolojia nyingine bila kuathiri maadili
katika jamii. Tanzania itaendelea kuharakisha matumizi ya teknolojia za kisasa kwa
lengo la kuchochea maendeleo. Hii ni pamoja na uwekezaji makini katika nishati
mbadala ili kuongeza upatikanaji wa nishati mbadala na endelevu na uwekezaji
kwenye bayoteknolojia kwa ajili ya kuongeza tija katika kilimo, viwanda na afya.
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Kwa kutumia kikamilifu nguvu ya mageuzi ya sayansi na teknolojia, Tanzania
inalenga kuwa taifa lenye uwezo mkubwa wa kiteknolojia, lenye ustahimilivu,
linalohamasisha maendeleo endelevu na kuboresha maisha ya watu kwa
mustakabali wa usawa na ustawi.

Matarajio

a) Ongezeko kubwa la matumizi ya teknolojia za kisasa katika ngazi zote
za uzalishaji na utoaji wa huduma ili kuongeza ufanisi na kuchochea
mabadiliko.

b) Kuwa navituo vya ubunifu na maeneo mahususiyenye hadhiya kimataifa
kwa ajili ya tafiti na uvumbuzi katika sekta muhimu kama kilimo, viwanda
na afya, vikiwa na wataalamu mahiri na rasilimali za kutosha kukidhi
mabhitaji ya viwanda vya ndani.

c) Jamii inayotumia teknolojia za kisasa zinazojumuisha na kukidhi
mabhitaji ya watu wenye ulemavu, kwa kuzingatia mifumo inayowapa
fursa ya kushiriki kikamilifu na kuchangia katika maendeleo ya kijamii
na kiuchumi.

d) Taasisi imara zinazofanya ufuatiliaji na tathmini ya taarifa za maendeleo
ya kiteknolojia ili kuiandaa nchi kuwa tayari kutumia teknolojia kuchochea
maendeleo ya kiuchumi na kuimarisha ushindani.

e) Mfumo jumuishi unaokuza masomo na matumizi ya sayansi,
teknolojia, uhandisi, na hisabati, ukiwa na lengo la kutoa fursa sawa
na kuwawezesha wanawake na wasichana kushiriki kikamilifu katika
maendeleo ya kisayansi na ubunifu.

f) Uwekezaji thabiti na jumuishi katika kukuza na kutumia teknolojia
zinazoibuka ili kusaidia viwanda na kukuza maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

M 5.4. Utafiti na Maendeleo
il

|
Kadri nchi inavyoendelea, Utafiti na Maendeleo ni nyenzo muhimu katika kuongeza

ubunifu, kutatua changamoto za ndani, na kuongeza tija katika uzalishaji. Vilevile,
utafiti na maendeleo huimarisha ukuzaji wa ustadi, husaidia kutoa mwongozo
wa uundaji wa sera, na kukuza mbinu endelevu za maendeleo, hivyo kuimarisha
ushindani wa nchi katika soko la kimataifa.

Kwa kutambua umuhimu huu, Serikali imechukua hatua madhubuti za kuongeza
kasi ya utafiti, ikiwa ni pamoja na kuongeza bajeti ya utafiti, kuimarisha ushirikiano
baina ya vyuo vikuu, taasisi za utafiti na sekta za uzalishaji na huduma, sambamba
na kuongeza juhudi za kuhamasisha maendeleo na matumizi ya teknolojia bunifu.
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Hatua hizi zimechochea ongezeko la kiwango cha ubunifu, ambalo linadhihirishwa
na kuongezeka kwa kampuni zinazochipukia, vituo vya ubunifu, vituo vya kulea
na kustawisha mawazo ya biashara na programu za ukuzaji wa biashara. Aidha,
taasisi za elimu nchini zimeongeza mkazo kwenye Utafitina Maendeleo, sambamba
na kuimarisha mifumo ya kulinda hakimiliki, jambo linalosaidia kuhifadhi haki za
wabunifu na kukuza utamaduni wa ubunifu na uvumbuzi. Licha ya maendeleo
haya, bado kuna athari kwenye matumizi ya utafiti, ikiwemo uhaba wa fedha,
miundombinu isiyotosheleza na ushirikiatno mdogo baina ya wadau. Vilevile,
changamoto za kisheria, upungufu wa wataalamu kutokana na kuhama kwa
nguvukazi, uelewa mdogo wa umma na tofauti za kijinsia zinaendelea kukwamisha
ukuaiji wa shughuli za utafiti na maendeleo.

Matarajio

a) Mfumoimara wa utafitina maendeleo unaovutia ushirikiano wa kimataifa,
ukiimarishwa na ulinzi madhubuti wa hakimiliki ili kuchochea ubunifu na
kuendeleza uwekezaji.

b) Mfumo wa uhakika wa kugharamia utafiti na maendeleo, kwa kutumia
kiwango kisichopungua asilimia moja ya Pato la Taifa, na unaotoa
motisha kwa sekta binafsi kuwekeza katika sekta muhimu kama kilimo,
bioteknolojia, nishati safi na teknolojia zinazoibukia katika TEHAMA na
nyanja nyingine.

c) Taifa lenye mtazamo wa kimaendeleo na lenye utamaduni wa kufanya
maamuzi kwa kutegemea ushahidi wa kisayansi, likichochewa na utafiti
wa kiwango cha hali ya juu ili kuimarisha maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

d) Kitovu cha ubunifu cha kikanda kinachochochea uvumbuzi kwa
wataalamu wa ndani na kinachotoa huduma kamili za ubunifu, kuanzia
uvumbuzi hadi kufanya biashara.

e) Vyuo vya elimu ya juu na taasisi mahiri za utafiti zenye viwango vya
kimataifa, na zenye ushirikiano thabiti na sekta mbalimbali kwa ajili ya
kuchochea ubunifu kwenye uzalishaji na kutatua changamoto za jamii.

f) Mfumo imara wa kuendeleza ubunifu unaoendana na maendeleo
ya kiteknolojia, utakaoifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi
zinazoongoza kwa uvumbuzi duniani.



_@_ 5.5. Mageuzi ya Kidijitali

Mageuzi ya kidijitali ni kichocheo muhimu cha maendeleo katika karne ya 21.
Kuelekea mwaka 2050, kuna fursa kubwa ya kuharakisha maendeleo kupitia
teknolojia za kidijitali ili kufikia malengo ya Dira 2050 kwa kuboresha ukuaji wa
uchumi na kuimarisha huduma za kijamii. Kwa kutumia teknolojia hizi kwa ufanisi,
Tanzania itaongeza ushindani wake, itapanua wigo wa uchumi na huduma,
kuboresha uwezo wa kufanya maamuzi, kuongeza huduma jumuishi za kifedha,
kuendeleza matumizi ya huduma za kidijitali katika sekta mbalimbali na kujenga
uwezo wa kutumia teknolojia mpya zinazoibuka.

Tanzania imepiga hatua kubwa katika maendeleo ya teknolojia za kidijitali,
ikidhihirishwa na kuongezeka kwa matumizi ya huduma za kifedha kupitia simu
za mkononi, upatikanaji wa intaneti yenye kasi na maendeleo ya serikali mtandao
ambayo kwa kiasi kikubwa yameboresha utoaji wa huduma kwa umma. Huduma
za kifedha kupitia simu za mkononi zimeleta mapinduzi kwenye sekta ya fedha
ambapo sehemu kubwa ya jamii imeweza kupata huduma za kibenki kupitia simu
teknolojia za kidijitali zimeleta mabadiliko katika utoaji wa huduma za afya, elimu
na kilimo na hivyo kuongeza ufanisi katika utendaji na utoaji wa huduma kwa
wananchi.

Kuibuka kwa vituo vya ubunifu na ongezeko la kampuni zinazochipukia
zinazojihusisha na masuala ya teknolojia kunadhihirisha dhamira ya dhati ya
nchi ya kuongeza matumizi ya teknolojia za kidijitali kwa maendeleo ya kijamii
na kiuchumi. Aidha, kumekuwepo jitihada kubwa katika usimamizi wa taarifa ili
kusaidia kufanya maamuzi na kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma. Jitihada
hizo ni pamoja na kuanzishwa kwa mifumo ya kitaasisi ya usimamizi wa taarifa
na uwekezaji katika miundombinu ya taarifa, kama vile uanzishwaji wa vituo vya
kuhifadhi na kulinda taarifa.

Pamoja na mafanikio haya, maendeleo na mageuzi ya kidijitali nchini bado
yanahitaji juhudi za ziada kwenye maeneo kadhaa - miundombinu, usalama wa
kimtandao, gharama kubwa, uwezo mdogo wa watumiaji na vikwazo vya kisheria
katika usambazaji na matumizi ya teknolojia. Pia kuna upatikanaji wa teknolojia
madogo ya teknolojia zinazoibuka kama vile akili unde, blockchain na internet of
things. Aidha, kumekuwa na ongezeko la wasiwasi kuhusu ukosefu wa uwiano kati
ya maendeleo na maadili katika matumizi ya teknolojia mpya, hususan teknolojia
za akili unde. Ili kushughulikia changamoto hizi na kuhakikisha kwamba manufaa
yake yanawafikia watu kwa kiwango kikubwa, itakuwa muhimu kuwekeza katika
rasilimali watu, miundombinu na sera madhubuti zitakazosaidia kutumia teknolojia
hizi kuharakisha maendeleo.



Matarajio

a)

b)

9)

h)

Jamii yenye umabhiri katika matumizi salama ya mitandao na teknolojia
za kidijitali, na inayozingatia misingi bora na maadili kwa maslahi ya
jamii na taifa.

Kitovu cha kikanda cha maendeleo ya teknolojia kinachohamasisha
matumizi ya teknolojia za kisasa ili kuendeleza ubunifu, kuchochea
maendeleo na kuongeza ushindani wake katika soko la kimataifa.

Upatikanaji wa intaneti ya kasi na huduma za mawasiliano zilizo na
uhakika na za gharama nafuu kote nchini.

Mfumo thabiti na jumuishi wa usimamizi wa takwimu na taarifa
unaowezesha upatikanaji wa taarifa sahihi, za kuaminika na kwa wakati,
huku taifa likidumisha mamlaka kamili ya kudhibiti, kuhifadhi na kutumia
taarifa hizo kwa mujibu wa sheria ha maslahi ya kitaifa.

Ongezeko la matumizi ya data kibiashara kwa lengo la kuongeza
thamani yake kiuchumi na kuongeza ajira.

Taifa linaloongoza katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini kwa
uzalishaji wa programu za kompyuta na maudhui ya kidijitali, kwa
matumizi ya soko la ndani na la kimataifa.

Taifa lililo mstari wa mbele katika matumizi ya teknolojia zinazoibukia,
lenye nguvukazi yenye mtazamo wa kisasa ili kuchochea kasi ya ukuaji
wa uchumi.

Serikali mtandao inayotoa huduma bora, jumuishi, na zenye ufanisi kwa
raia na biashara, kwa lengo la kuimarisha ubora wa huduma za Serikali.



6. SEKTA ZA MAGEUZI

Wakati Tanzania inaelekea kutimiza malengo yake ya maendeleo, ni muhimu
kuainisha sekta zenye uwezo mkubwa wa kuleta mageuzi ya haraka ya kiuchumi,
kijamii na kimazingira. Sekta hizi zina uwezo mkubwa wa kukua, kuongeza fursa
za ajira na ubunifu, na kuchochea shughuli za uzalishaji na huduma ambazo ni
muhimu kwa masoko ya ndani na nje. Pamoja na utajiri wake wa rasilimali na
fursa, Tanzania ipo katika nafasi nzuri ya kutumia kikamilfu fursa zitokanazo na
sekta hizi na hivyo, kuongeza ubora wa maisha na kuchochea ukuaji endelevu wa
uchumi.

lli kutumia rasilimali za Taifa kwa ufanisi katika kufanikisha malengo ya maendeleo,
Dira 2050 inatoa mwongozo wa kuweka vigezo vya kuchagua na kutoa kipaumbele
kwa sekta zenye uwezo mkubwa wa kuchochea mageuzi ya kijamii na kiuchumi.
Dira hii inaweka msingi thabiti wa kuchagua sekta za kipaumbele zitakazochangia
kuleta mageuzi ya kweli katika uchumi na ustawi wa wananchi. Aidha, mwongozo
huu unatambua umuhimu wa mabadiliko ya kiuchumi na kiteknolojia katika
kuliandaa Taifa kukabiliana na changamoto zinazoibuka na kutumia ipasavyo fursa
mpya kwa maendeleo endelevu na jumuishi.




6.1 VIGEZO VYA UCHAGUZI WA SEKTA

Dira 2050 imeainisha vigezo vya kuchagua sekta za mageuzi. Sekta zitachaguliwa
kwa kuzingatia uwezo wa sekta hiyo katika:

1. Kuzalisha ajira kwa wingi
Sekta ya kipaumbele iwe na uwezo wa kuzalisha ajira yenyewe na
kuchochea uzalishaji wa ajira katika sekta nyingine.

2. Kuongeza mauzo ya nje
Sekta iwe na uwezo wa kuuza bidhaa na huduma zinazohitajika katika
masoko ya nje, na yenye uwezo wa kuunganisha soko la ndani na la
nje.

3. Kukuayenyewe na kuchochea ukuaji wa sekta nyingine
Sekta ya kipaumbele iwe na uwezo wa kukua yenyewe na kuchochea
ukuaji na uzalishaji wa sekta nyingine.

4. Kuongezathamani
Kipaumbele kitaelekezwa kwenye sekta ambazo inatoa fursa kwa
malighafi nabidhaa kuongezwa thamani kabla ya kumfikia mtumiaiji.

5. Kukuza mapato ya Serikali
Sekta iwe na uwezo wa kuzalisha na kukuza vyanzo vya mapato kwa
wingi na kwa muda mrefu.

6.2 BAADHI YA SEKTA ZENYE FURSA ZA MAGEUZ| KUELEKEA
2050

Kwa kuzingatia vigezo vya hapo juu, sekta zifuatazo zimebainishwa kuwa na
uwezo mkubwa wa kuchochea kufikiwa kwa malengo ya Dira 2050.

i. Sekta ya kilimo inayojumuisha mazao, mifugo, uvuvi na misitu, bado
ni mhimili wa uchumi wa Tanzania, ikichangia asilimia 26.5 ya pato la
Taifa, ikiajiri asilimia 65 ya nguvukazi na kuzalisha asilimia 30 ya mapato
ya mauzo ya nje. Sekta hii ina uwezo wa kuzalisha ajira nyingi na
kuchochea ongezeko la mapato kupitia mauzo ya bidhaa zilizoongezwa
thamani. Uhusiano wake na sekta za viwanda, usafirishaji na biashara
unabainisha nafasi yake katika kukuza ajira na uchumi.

Katika siku zijazo, kilimo kitaendelea kuwa nguzo ya uchumi wa
Tanzania. Kufikia mwaka 2050, sekta hii inatarajiwa kuwa na mabadiliko
makubwa, yenye tija, endelevu na yenye ushindani wa hali ya juu. Hii
itaifanya Tanzania kuwa kitovu cha chakula katika ukanda wa Afrika.
Mageuzi yanahitajika katika kila sekta ndogo ya kilimo: sekta ya
mazao itaweka mkazo kwenye mazao yenye thamani kubwa sokoni;
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sekta ya mifugo itaboreshwa kwa kuwekeza katika uzalishaji wa kisasa
wa bidhaa zinazotokana na mifugo kwa kuongeza tija na thamani ili
kukidhi mahitaji ya masoko ya ndani na nje; sekta ya uvuvi itaimarishwa
kwa kuendeleza uvuvi na ufugaji wa samaki, usimamizi wa mazao ya
uvuvi na miundombinu baridi ya uhifadhi na usafirishaji; na sekta ya
misitu inahitaji mikakati thabiti ya uhifadhi na matumizi endelevu ya
rasilimali za misitu, pamoja na kuendeleza biashara ya mazao ya misitu
na upandaji wa miti kibiashara.

Mafanikio ya mageuzi ya sekta ya kilimo yatahitaji uwekezaji mkubwa
katika teknolojia ya kisasa, miundombinu ya kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi, na programu za kuwawezesha wakulima kukuza biashara
zao. Vilevile, ni muhimu kuwekeza katika nishati nafuu, upatikanaji wa
fedha, upanuzi wa mitandao ya masoko na kuhimiza mbinu endelevu
za kilimo. Mikakati hii kwa pamoja itasaidia kujenga sekta ya kilimo iliyo
imara, jumuishi, na yenye ushindani wa kimataifa, sekta itakayoweka
msingi wa ustawi wa kijamii na kiuchumi kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Sekta ya utalii, ambayo unachangia asilimia 25 ya mapato ya mauzo
ya nje ya Tanzania, ni mojawapo ya sekta kuu za uchumi. Sekta hii
ina mchango muhimu katika kuimarisha urari wa malipo na kuchochea
ukuaji wa pato la Taifa. Utalii unaendelea kuwa chanzo kikuu cha
mapato ya fedha za kigeni, ukichochea sekta muhimu kama vile za
ukarimu, usafiri na biashara. Kuongezeka kwa idadi ya watalii wa nje
na ndani kunathibitisha taathira chanya kwa uchumi, huku sekta hiyo
ikichochea maendeleo jumuishi na endelevu.

Kufikia mwaka 2050, utalii unatarajiwa kuwa moja ya vyanzo vikuu vya
ajira za moja kwa moja na zinginezo huku fursa kubwa zikionekana
katika sekta za ukarimu, kuongoza watalii, usafirishaji na biashara za
ndani. Sekta hii itapanuka zaidi na kuvutia wageni wa nje na ndani
kupitia utalii unaohusisha utamaduni, urithi wa asili na malikale, utalii
endelevu wa mazingira, utalii wa meli na fukwe, utalii wa uwindaji na wa
mikutano na maonesho, na hivyo kuongeza mapato ya fedha za kigeni.
Ukuaji huu utategemea uwekezaji wa kimkakati katika miundombinu,
utangazaji katika masoko lengwa na ushirikishwaji wa jamii katika
maeneo mbalimbali ya utalii. Ni muhimu kukuza utamaduni wa kutoa
huduma bora ili kuimarisha ushindani wa utalii wa Tanzania. Kupitia
hatua hizi, Tanzania inalenga kuwa kitovu cha utalii barani Afrika ifikapo
mwaka 2050.

Sekta ya uzalishaji viwandani nchini Tanzania itapanuka na kuwa
msingi wa ukuaji wa uchumi ifikapo mwaka 2050. Kwa muda mrefu
kilimo kimekuwa uti wa mgongo wa uchumi wa nchi. Hata hivyo,
kuitegemea sekta ya kilimo pekee kwa muda mrefu ni changamoto



kwa kuwa mabadiliko ya tabianchi, kuyumba kwa bei, na misukosuko
ya masoko duniani kunaweza kuiathiri nchi endapo sekta hii pekee
inayotegemewa itayumba. Kwa upande mwingine, upanuzi wa sekta
ya viwanda na uzalishaji utapunguza hatari hizi, utakuza uchumi na
kuongeza uhimilivu wa mitikisiko ya nje. Kwa sasa, sekta ya viwanda
inachangia asilimia 8.1 ya pato la Taifa na inakua kwa asilimia 8 kwa
mwaka. Hivyo, ina uwezo mkubwa wa kuwa na taathira chanya katika
sekta nyingine kama vile usindikaji wa mazao na uzalishaji wa vifaa vya
ujenzi. Hii itaongeza thamani ya ndani, itapunguza uagizaji wa bidhaa
kutoka nje na kuboresha uzalishaji wa mauzo ya nje.

Tanzania inalenga kuwa kitovu cha viwanda chenye ushindani kimataifa
ifikapo mwaka 2050, ikitumia ongezeko la idadi ya watu, maendeleo ya
kiteknolojia na msingi wake imara wa kilimo, kama nyenzo muhimu. Ili
kufanikisha azma hii, ni muhimu kuimarisha miundombinu, kuboresha
mazingira wezeshi ya biashara, kuimarisha sera, kujenga ujuzi wa
rasilimali watu na kupanua wigo wa upatikanaji wa mitaji. Hatua hizi
zitavutia uwekezaji wa ndani na nje, kuongeza tija, kusafirisha malighafi
na pia kuzalisha bidhaa zilizokamilika na zilizoongezwa thamani.

Sekta za ujenzi na milki zitakuwa kiini cha ukuaji wa miji ya Tanzania,
zikikidhi mahitaji yanayoongezeka ya makazi, miundombinu, na huduma
za umma, huku zikitengeneza fursa kubwa za kiuchumi. Kuelekea
mwaka 2050, sekta ya ujenzi inatarajiwa kukua kwa kasi, ikizalisha
mamilioni ya ajira katika nyanja za ujenzi, usanifu, uhandisi na kazi za
ustadi. Ukuaji huu utachochea mapato na kuimarisha maendeleo ya miji
yenye uwezo wa kukabiliana na changamoto za kisasa. Sekta hizi mbili
zitafungamana na sekta za viwanda na huduma kama vile usimamizi
wa mali na huduma za sheria. Ukuaji endelevu wa sekta hizi utatokana
na uwekezaji wa kimkakati katika miundombinu ya kisasa, ujenzi wa
makazi nafuu na mbinu endelevu za ujenzi.

Sekta ya madini ni mojawapo ya sekta muhimu zenye fursa kubwa ya
kuchangia maendeleo ya nchi. Hii inatokana na utajiri wa rasilimali za
madini, zikiwemo dhahabu, almasi, tanzanite, na madini ya kimkakati
kama grafiti, lithiamu, urani, na madini adimu. Madini haya yanazidi
kupata umuhimu na thamani kubwa wakati ambapo sekta ya nishati
duniani inabadilika kuelekea nishati safi na kutumia teknolojia ambazo
zinachangia uhifadhi wa mazingira. Katika miongo ijayo, sekta ya madini
itakuwa na mchango mkubwa katika kukuza pato la Taifa, kufungua fursa
za ajira, kuongeza mauzo ya nje na kuhaulisha teknolojia ya madini,
huku ikichochea ukuaji wa sekta nyingine kama vile za ujenzi, viwanda,
na nishati. Ili kupata manufaa ya muda mrefu kutokana na sekta hii,
itakuwa muhimu kuwa na mbinu endelevu za uchimbaji madini, kanuni
za wazi za usimamizi na uwekezaji katika teknolojia muafaka. Kuanzisha
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viwanda vya kuongeza thamani ya madini kutasaidia kuzalisha ajira
na kuongeza mapato ya mauzo ya nje, hivyo kuimarisha mchango wa
sekta hii kwa uchumi wa Taifa.

Sekta ya uchumi wa buluu unaozingatia matumizi endelevu ya
rasilimali za bahari na maji baridi, utakuwa na mchango mkubwa katika
kuleta maendeleo nchini. Tanzania, ambayo ina ukanda mrefu wa
pwani, maziwa na mito mikubwa, ina fursa nyingi za kukuza sekta za
uvuvi, utalii wa pwani na wa maziwa, usafiri wa majini, na matumizi
ya nishati mbadala kutoka baharini. Sekta hizi zina nafasi kubwa ya
kuongeza ajira, kukuza mapato, na kuhifadhi mazingira. Ili nchi iweze
kutumia fursa hizi kikamilifu, itakuwa muhimu kuwekeza katika gesi
asilia, uhifadhi wa bahari, uvuvi endelevu na ujenzi wa miundombinu.
Hatua za kimkakati katika gesi asilia, uendelezaji wa bandari na upanuzi
wa nishati ya kutumia maji zitachangia mpango madhubuti wa kutumia
kikamilifu fursa za uchumi wa buluu Tanzania.

Sektayamichezo naubunifu zina uwezo mkubwa ambao haujatumiwa
kikamilifu katika kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Sekta
hizi zinatoa fursa muhimu za ajira, kuendeleza ujuzi, kuwa chanzo cha
kipato na kuwawezesha vijana, wakati huo huo zikijenga umoja na
mshikamano wa jamii. Tanzania inalenga kuwa kitovu cha utamaduni,
sanaa bunifu na michezo barani Afrika ifikapo mwaka 2050, ikiwa na
sekta zinazostawi katika muziki, filamu, mitindo, na burudani. Kwa
kukuza vipaji na kuweka mazingira wezeshi, Tanzania itafungua milango
ya ubunifu na ujasiriamali kwa vijana. Kadhalika, uwekezaji kwenye
mifumo ya haki za uvumbuzi utakuwa muhimu ili kuhakikisha kwamba
sekta hizi zinashamiri na kuwa endelevu.

Sekta ya fedha itakuwa kichocheo muhimu cha mageuzi ya
kiuchumi Tanzania ifikapo mwaka 2050. Mahitaji ya huduma za
kifedha, bima na uwekezaji yatakua kwa kiasi kikubwa kutokana
na ongezeko la watu na ukuaji wa miji. Huduma bora za kifedha
zitaimarisha upatikanaji wa mikopo, kukuza uwekezaji, kuweka
akiba, na kuimarisha mbinu za ujasiriamali na hivyo kurasimisha
shughuli za kiuchumi. Ili kunufaika na huduma hizi, ni muhimu
kufanya mabadiliko ya sera, sheria na kanuni mbalimbali,
kuboresha miundombinu ya kidijitali na kupunguza gharama za
kupata mikopo. Kwa muktadha huu, lengo la Tanzania kuelekea
2050 ni kuwa na mfumo jumuishi wa fedha ambao utachangia
kukua kwa uchumi.



Sekta ya huduma itachukua nafasi muhimu katika kuendesha
maendeleo ya Tanzania, hususan katika maeneo ya biashara,
huduma za ukarimu, na huduma nyingine za kijamii na kiuchumi.
Kuongezeka kwa watu walio na kipato cha kati kutaongeza
mahitaji ya bidhaa na huduma, hivyo kuchochea ajira, kupanua
fursa za biashara na kuimarisha shughuli za kiuchumi. Ili kutumia
kikamilifu fursa hizi, Tanzania italazimika kuwekeza katika
mafunzo, miundombinu, majukwaa ya kidijitali, na kuweka kanuni
za kuwalinda watumiaji na kuhakikisha kwamba kunakuwa na
ushindani kwa manufaa ya watumiaji.



{:} 7. MEUMO WA UTEKELEZAJI WA DIRA

lli kuhakikisha Dira 2050 inatekelezwa kwa ufanisi, Serikali imeweka mfumo imara
wa usimamizi unaozingatia malengo yake mahsusi. Mfumo huu umekusudia
kuhimiza uwajibikaji, ukihitaji uongozi mahiri na ulio makini katika ufuatiliaji. Aidha,
mfumo unahimiza matumizi ya mbinu zinazotoa matokeo yanayopimika.

Msingi wa mkakati huu ni mabadiliko makubwa ya kifikra - yakilenga vitendo badala
ya maneno na matokeo badala ya ahadi. Uongozi, taasisi, pamoja na watendaji
na wadau wote, wanapaswa kuwajibika ili kutimiza malengo ya Dira kwa ufanisi.
Taasisi imara na mifumo madhubuti inayolenga kuondoa uzembe, inayohimiza
uwajibikaji na kuchochea ufanisi itakuwa nguzo kuu za utekelezaji wa Dira 2050.
Dira imeweka mfumo madhubuti wa utawala unaohakikisha utekelezaji unafanyika
kwa nidhamu, sera zinasomana, taasisi zinakuwa imara na sekta na wadau wote
wanashirikiana.

lli kupunguza utegemezi wa misaada toka nje, mfumo wa utekelezaji utaweka
mikakati maalum ya kuchagiza ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi,
kukuza utamaduni wa kuweka akiba na matumizi mazuri ya rasilimali. Tanzania
italazimika kujijenga kama taifa linalojitegemea kiuchumi likiongozwa na uwekezaji
wa kimkakati. Hivyo, Dira 2050 inabainisha hatua muhimu zitakazoleta utekelezaji
wenye ufanisi, kwa kuainisha vipaumbele, utekelezaji wa awamu, uratibu thabiti
wa taasisi, na mfumo madhubuti unaozingatia matumizi ya takwimu ili kupima
maendeleo katika kila hatua.

7.1 Kuweka Vipaumbele Kimkakati

Kwa kuzingatia uchache wa rasilimali zilizopo na malengo mapana ya Dira 2050,
ni lazima kuweka vipaumbele kimkakati. Hivyo Dira hii imeweka utaratibu maalum
wa kuchagua sekta kuu za mageuzi zitakazochochea mabadiliko ya kijamii na
kiuchumi kwa haraka. Vigezo vya kuchagua sekta za mageuzi vinajumuisha
uwezo wa sekta kuzalisha ajira nyingi, kuongeza mauzo ya nje na kukuza pato la
taifa. Vigezo vingine ni sekta inayoweza kuchochea ukuaji wa sekta nyingine na
kuongeza thamani ya bidhaa. Mkakati huu wa kuweka vipaumbele una lengo la
kuhakikisha kunakuwa na uwiano kati ya ukuaji wa haraka wa uchumi na malengo
ya muda mrefu ya kuijumuisha jamii, na kuwa na maendeleo endelevu na uhimilivu
wa kiuchumi. Mkakati utahakikisha kwamba rasilimali zinaelekezwa kwenye
maeneo yatakayoleta matokeo chanya na endelevu.



7.2 Mipango ya Utekelezaji wa Dira

Utekelezaji wa Dira 2050 utaongozwa na Mpango Elekezi wa Maendeleo wa
Muda Mrefu wa miaka 25. Mpango huu utatumika kama mwongozo wa kuandaa
mipango ya maendeleo ya miaka mitano-mitano na mipango ya mwaka mmoja-
mmoja. Utaratibu huu utahakikisha uendelevu wa mipango ya maendeleo, na
kwenda sambamba na mabadiliko yanayoweza kujitokeza wakati wa utekelezaiji.

7.3 Ushiriki wa Wadau

Mafanikio ya Dira 2050 yanategemea ushirikiano thabiti kati ya wadau mbalimbali.
Ubia madhubuti kati ya sekta ya umma na binafsi ni nguzo muhimu za kuimarisha
maendeleo endelevu, kwa kuunganisha uongozi wa serikali, ubunifu wa sekta
binafsi, ushiriki wa asasi za kiraia, na ushirikishwaji wa wananchi kwa pamoja.
Ushirikiano wa kimkakati kati ya watunga sera, wawekezaji, na jamii utaimarisha
uratibu na kuhakikisha malengo ya kitaifa yanatimizwa kwa ufanisi.

7.4  Uratibu wa Utekelezaji

Ufanisi wa Dira 2050 unategemea uratibu thabiti na usimamizi utakaohakikisha
kwamba Dira inatekelezwa kimkakati na inajibu changamoto zinazojitokeza.
Ushirikiano kati ya serikali, sekta binafsi na asasi za kiraia ni muhimu katika kufikia
maendeleo endelevu.

Tume ya Taifa ya Mipango, ikiwa ndiyo chombo kikuu cha uratibu wa mipango
ya maendeleo, itakuwa na jukumu la kuhakikisha ushirikiano madhubuti kati ya
wadau mbalimbali, kupanga kimkakati, na kuweka matumizi bora ya rasilimali.
Kwa kushirikiana na Tume ya Mipango Zanzibar na wadau wengine, Tume ya
Taifa ya Mipango itatumia mbinu shirikishi katika kuratibu utekelezaji wa Dira 2050,
kuhakikisha sera na mipango ya kisekta vinafungamanishwa kikamilifu na malengo
ya Dira pamoja na mipango ya maendeleo kwa ujumla. Hatua hizi zinalenga
kutafsiri kwa ufanisi malengo ya Dira, kuongeza tija katika matumizi ya rasilimali,
na kuimarisha usimamizi na maamuzi ya kimkakati kwa maendeleo jumuishi na
endelevu ya taifa.

7.5 Ufuatiliaji, Tathmini na Uwajibikaji

lli Dira 2050 iweze kuleta mabadiliko ya kweli, utekelezaji wake lazima ujikite
katika mikakati inayotegemea taarifa za kitafiti ili kuwezesha maamuzi sahihi,
matumizi bora ya rasilimali na uwajibikaji. Mfumo madhubuti wa kitaifa wa takwimu
utakaounganisha takwimu za sekta mbalimbali utasaidia kuimarisha maamuzi.
Uchambuzi wa kina wa mwenendo wa idadi ya watu, uchumi, upatikanaji wa
rasilimali, na tofauti za kikanda, utatoa taswira ya mipango ya maendeleo na
mikakati ya kisekta inayohitajika kwa wakati husika. Mbinu hii itahakikisha usawa,
uwekezaji wenye tija, unaoijumuisha jamii na kuchochea ukuaji endelevu wa
uchumi.



Mfumo wa kidijitali wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza utawezesha utekelezaji
himilivu, utakaokabili misukosuko ya kiuchumi, mabadiliko ya tabianchi na
maendeleo ya kiteknolojia. Matumizi ya teknolojia zinazoendelea kama vile akili
unde, mifumo ya taarifa za kijiografia, na uchambuzi wa data kwa wakati halisi,
yataleta ufanisi wa sera, ufuatiliaji, na mgawanyo wa rasilimali.

lli kuimarisha uwajibikaji, viashiria vya utendaji vitatumika kufuatilia maendeleo,
kutambua changamoto na kuboresha utendaji. Mfumo wa motisha na adhabu
utaimarisha utamaduni wa uwajibikaji, ukihamasisha ubora na kuondoa uzembe
na kuhakikisha kuwa utekelezaji unaleta matokeo yenye manufaa.



8. MWELEKEO

Dira 2050 inaweka mwelekeo thabiti wa mageuzi kuelekea Tanzania jumuishi
lenye ustawi, haki na linalojitegemea. Dira hii inaakisi maono ya muda mrefu ya
kitaifa ya kulinda na kuenzi haki za kikatiba, utu wa mwanadamu, amani, umoja wa
kitaifa, demokrasia na ulinzi utunzaji wa rasilimali za nchi. Inatoa mwongozo wa
kimkakati kwa safari ya taifa kuelekea ustawi wa kweli wa kijamii na kiuchumi kwa
vizazi vya sasa na vijavyo.

Mafanikio ya Dira 2050 yanategemea mshikamano wa dhati wa kila Mtanzania.
Dira hii si ya serikali peke yake, bali ni mali ya kila mwananchi. Inahimiza
ushirikiano mpana, ikitambua kuwa maendeleo ya kweli hujengwa kwa nguvu ya
pamoja. Wanawake, vijana, na nguvukazi yenye ujuzi ni rasilimali ya kipekee yenye
uwezo wa kuleta mabadiliko makubwa. lkiongozwa na mtazamo sahihi, ubunifu
na uthubutu, nguvukazi hii itakabiliana na changamoto zozote, na kutumia fursa
zinazojitokeza zikichagizwa na maendeleo ya kiteknolojia. Kwa kuweka mbele
usawa wa kijinsia, elimu bora, na uwezeshaji wa vijana, Tanzania itajenga jamii
iliyo thabiti, yenye usawa na maendeleo shirikishi.

Ushirikiano madhubuti kati ya sekta ya umma na binafsi ni msingi wa kufanikisha
azma ya Dira. Kwa kuimarisha mshikamano, kuweka vipaumbele vya kimkakati,
na kudumisha uwajibikaji wa hali ya juu, taifa litatimiza kwa mafanikio azma ya Dira
2050. Dira 2050 si tu ni mpango wa maendeleo, bali pia ni wito wa kizalendo kwa
kila Mtanzania kushiriki katika ujenzi wa taifa linalojali watu wake, linalotoa fursa
kwa wote, na linalotazama mbele kwa matumaini. Mustakabali wetu uko mikononi
mwetu, tuungane kuijenga Tanzania ya haki, umoja na maendeleo endelevu kwa
wote.
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